Quy định báo giảm bảo hiểm cho lao động nữ mang thai mà nghỉ việc trước sinh?

Chủ đề   RSS   
  • #516151 30/03/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (405)
    Số điểm: 11250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 120 lần


    Quy định báo giảm bảo hiểm cho lao động nữ mang thai mà nghỉ việc trước sinh?

    Bên em có 1 trường hợp dự sinh vào đầu tháng 4 nhưng hôm 10/3 chị ấy đã viết đơn xin nghỉ trước thì em báo giảm cho chị ấy vào tháng 3 có được không?

     
    846 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    minhpham1995 (30/03/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516157   30/03/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1096)
    Số điểm: 8534
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 158 lần


    Theo Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    "Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng."

    Thời gian báo giảm thai sản phải căn cứ vào thời gian nghỉ thực tế của người lao động chứ không phải thời gian sinh.

    Bên cạnh đó, theo quy định tại khoản 2 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    "Điều 39: Mức hưởng chế độ thai sản

    ...

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội."

    Công văn 1734/BHXH-QLT năm 2017 về hướng dẫn thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tại nạn lao động-bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh ban hành:

    "7. Quy định quản lý thời gian đóng BHXH, BHYT, BHTN
    ...

    7.3. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BH TNLĐ- BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động;"

    Như vậy, người lao động xin nghỉ từ ngày 10/3 thì trong tháng người lao động không đi làm và không hưởng lương trên 14 ngày làm việc => Tháng 3, người sủ dụng lao động và người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội, BHTN, BH TNLĐ-BNN, được cơ quan y tế đóng BHYT. Do đó báo giảm từ tháng 3 chị nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #533741   28/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (940)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Chị xem xét người lao động này thực tế nghỉ vào thời gian nào, khi đó mới thực hiện báo giảm. Như trường hợp của bạn nghỉ từ ngày 10/3 thì sẽ thực hiện báo giảm sớm để khỏi phải tham gia bảo hiểm trong tháng 3 bạn nhé vì người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BH TNLĐ- BNN.

     
    Báo quản trị |