Qui định của quân đội khi lấy vợ

Chủ đề   RSS   
  • #203760 27/07/2012

    nhoxt1992t

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Qui định của quân đội khi lấy vợ

    Mong Luật sư giúp cháu, cháu có bạn gái, 2 chúng cháu quen nhau đã lâu, gia đình cô ấy có ông nội, và ông ngoại, hồi xưa bị bắt đi làm lính ngụy, 2 ông nội và ngoại k có nợ máu với nhân dân, bà ngoại cũng mất, bà nội thì giờ ở bên Mỹ, có 1 cô, và 1 chú cũng ở bên mỹ, còn gia đình cô ấy làm ăn bình thường, Gia đình cháu, phía  nội thì bố cháu , cậu chau, ông ngoại đều tham gia cách mạng, bố mẹ cháu đều là đảng viên, Cháu xin hỏi luật sư 1 số điều, rất mong sự giúp đỡ của luật sư.

     01. Chúng cháu có được kết hôn không?

     02. Nếu cháu vào đảng rồi mới kết hôn thì có bị đuổi ra khỏi đảng k?

    03. Cháu có bị đuổi ra khỏi ngành không, vì cháu nghe nói, nếu chọn vợ thì phải ra khỏi ngành, còn chọn ngành thì bỏ vợ

    04.Sự nghiệp cháu có bị gò bó không?

    Cháu rất mong được sự giúp đỡ của Luật Sư!!!!!

     
    21541 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204130   29/07/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

     

    Luật HN&GĐ quy định

    "Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính."

    Nếu bạn không thuộc những trường hợp trên thì không ai có quyền ngăn cản 2 bạn kết hôn.

    Trong điều lệ đảng có quy định về tiêu chuẩn đảng viên và người đủ tiên chuẩn vô đảng như những trường hợp bạn nêu.

    Những quy định về quân nhân cũng không cấm những trường hợp như bạn nói.

    Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #245336   23/02/2013

    dauchanlangtu_d90
    dauchanlangtu_d90

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cháu đang là giáo viên và bạn trai hiện là bộ đội quen nhau được 3 năm cũng tính tới chuyện kết hôn nhưng do lo ngại vấn đề gia đình cháu chỉ có mẹ, mà bố thì ko có. Vì cháu là con ngoài giá thú, hiện cháu cũng đã làm lại giấy khai sinh có đầy đủ tên cha mẹ do công an xác nhận nhưng trong hộ khẩu gia đình thì ko có cha.

    Vậy cháu và bạn trai có thể kết hôn được không?

    Và có ảnh hưởng tới công việc của bạn trai cháu không ạ?

    Nếu kết hôn phải khai về lý lịch 3 đời nội ngoại thì cháu chỉ khai được bên ngoại còn bên nội thì không. Như vậy có được không ạ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com