DanLuat 2015

Qui định cấp giấy phép dạy thêm

Chủ đề   RSS   
  • #182905 03/05/2012

    bedobevang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Qui định cấp giấy phép dạy thêm

    Xin chào ban tư vấn.
    Nếu căn cứ theo quyết định số 03/2007/QĐ-BGDĐT, việc dạy kèm chỉ từ 1 đến 2 học sinh tại nhà thì có cần phải xin giấy phép dạy thêm không?
     
    2406 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #182912   03/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bạn!
    Tùy thuộc vào quy định của từng địa phương cụ thể, Chinh có chộp được cái này, chia sẽ với bạn:

    Điều 8. Thẩm quyền cấp giấy phép, thu hồi giấy phép dạy thêm

    1. Các trường hợp được miễn cấp giấy phép dạy thêm

    a) Miễn cấp giấy phép dạy thêm học thêm trong nhà trường đối với các lớp: Phụ đạo học sinh học lực yếu, kém; bồi dưỡng học sinh giỏi; Ôn thi tốt nghiệp THPT, bổ túc THPT;

    b) Các hình thức quản lý học sinh ngoài giờ học; dạy kèm học sinh tại gia đình theo hình thức gia sư. Người dạy và gia đình người học tự thoả thuận về học phí và thời gian dạy học; số lượng học sinh không vượt quá 04 (bốn) em trong một nhóm.


    Hy vọng giúp bạn được cái chi đó.
    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    bedobevang (03/05/2012)
  • #252426   02/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Hôm nay có bạn gửi thư qua email và trích dẫn đường link hỏi mình về vấn đề này; mình xin gửi thêm một bài viết để từ nay về sau bạn đọc không hiểu nhầm trường hợp miễn cấp giấy phép. Bởi thời điểm mình trả lời bài này là ngày 03/5/2012, nhưng đến ngày 17/5/2012 đã có văn bản thay thế và văn bản thay thế này có hiệu lực kể từ ngày 01/7/2012.

    - Theo quy định tại TT03/2007/TT-BGDĐT, quy định UBND tỉnh/tp quy định các trường hợp miễn cấp giấy phép dạy thêm, học thêm.

    - Tuy nhiên, đến ngày 01/7/2012, TT03/2007/TT-BGDĐT đã bị thay thế bởi Thông tư số17/2012/TT-BGDĐT; trong đó có quy định mới không thấy việc cho phép miễn cấp giấy phép, và hiện tại mình cũng chưa tìm thấy văn bản hướng dẫn về miễn cấp giấy phép.

    Thành viên nào biết xin bổ sung hoặc khi mình có thông tin mới sẽ bổ sung sau.

    Mong bạn đọc tìm hiểu và nghiên cứu thông tin trước khi áp dụng, vì có nhiều thông tin phù hợp với thời điểm trước đây nhưng không còn phù hợp với hiện tại do sự thay đổi của pháp luật.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    ntdieu (02/04/2013)