DanLuat 2015

Quên lấy quyết định li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #398513 03/09/2015

    osum1983

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quên lấy quyết định li hôn

    Hai vợ chồng tôi đã thuận tình li hôn. Ngày cuối cùng lên tòa, cô viện kiểm soát tuyên bố từ giờ bước ra khỏi phòng 2 anh chị không còn là vợ chồng. Nhưng do trong quyết định có ghi thông tin địa chỉ thường trú của chồng tôi bị sai. Nên cô viện kiểm soát hẹn hôm sau chồng tôi lên lấy quyết định có cập nhật. Cô ấy có nói tôi đi làm xa thì khỏi lên cũng được, chồng tôi sẽ lấy 2 bản rồi đưa về cho tôi sau.

    Bẵn 1 thời gian ko liên lạc, khi cần thì tôi hỏi chồng tôi thì chồng bảo là do bận và không thích đi nên đã không đến đó lấy quyết định li hôn cập nhật.

    Như vậy về pháp lí chúng tôi đã li hôn hoàn thành chưa. Hiện đã qua 6 tháng rồi, chúng tôi đến tòa án xin lấy quyết định li hôn đó có được không?

     
    5754 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438577   14/10/2016

    Binhanvnu96
    Binhanvnu96

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Với những thông tin mà bạn đã cung cấp, chúng tôi đưa ra góp ý như sau:

     

    Thứ nhất, tại Khoản 2 Điều 29 Những yêu cầu về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án có quy định:

     

    ”1. Yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật.

    2. Yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

    3. Yêu cầu công nhận thỏa thuận của cha, mẹ về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn hoặc công nhận việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn của cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

    4. Yêu cầu hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên hoặc quyền thăm nom con sau khi ly hôn.

    5. Yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi.

    6. Yêu cầu liên quan đến việc mang thai hộ theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình.

    7. Yêu cầu công nhận thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài
    sản chung trong thời kỳ hôn nhân đã được thực hiện theo bản án, quyết định của Tòa án.

    8. Yêu cầu tuyên bố vô hiệu thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình.

    9. Yêu cầu công nhận và cho thi hành tại Việt Nam hoặc không công nhận bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Tòa án nước ngoài hoặc cơ quan khác có thẩm quyền của nước ngoài hoặc không công nhận bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Tòa án nước ngoài hoặc cơ quan khác có thẩm quyền của nước ngoài không có yêu cầu thi hành tại Việt Nam.

    10. Yêu cầu xác định cha, mẹ cho con hoặc con cho cha, mẹ theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

    11. Các yêu cầu khác về hôn nhân và gia đình, trừ trường hợp thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan, tổ chức khác theo quy định của pháp luật.”

    Thời điểm có hiệu lực của việc ly hôn là thời điểm có hiệu lực của bản án hoặc quyết định cho ly hôn. Chính vì thế, theo quy định của pháp luật, vợ chồng yêu cầu Tòa án công nhận thuận tình ly hôn thì tại thời điểm Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn thì quyết định này ngay lập tức có hiệu lực pháp luật, Nếu trong vòng 15 ngày kể từ ngày có quyết định này mà các bên không thay đổi ý kiến thì quyết định có hiệu lực ngay. Các bên không được quyền kháng cáo. Như vậy, về pháp lí, hai bạn đã hoàn thành việc ly hôn.

     

    Thứ hai, bạn có thể lên cơ quan Tòa án để xin lấy lại bản quyết định có cập nhật đó.

    Trịnh Bình An | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #445582   19/01/2017

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Mình thấy nhận định về thời điểm có hiệu lực pháp luật của Quyết định giải quyết việc dân sự mà bạn Binhanvnu96 đưa ra hơi có chút vấn đề ở câu:  "..tại thời điểm Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn thì quyết định này ngay lập tức có hiệu lực pháp luật, Nếu trong vòng 15 ngày kể từ ngày có quyết định mà các bên không thay đổi ý kiến thì quyết định có hiệu lực ngay". Trong chính câu này đang có sự mâu thuẫn về thời điểm có hiệu lực của Quyết định công nhận thuận tình ly hôn (2 thời điểm hoàn toàn khác nhau), đó là thời điểm Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn (vế 1) và thời điểm sau 15 ngày kể từ ngày ra Quyết định mà các bên không thay đổi ý kiến (vế 2).

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #473736   05/11/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (492)
    Số điểm: 3945
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Đối với nội dung câu hỏi của bạn mình có một thắc mắc là: tại sao Viện kiểm sát lại có quyền đối với đơn ly hôn của vợ chồng bạn?. Bởi theo quy định của pháp luật hiện hành, thì Tòa án là cơ quan có thẩm quyền tuyên bố ly hôn chứ?. Và quyết định ly hôn đó được gửi đến cơ quan đăng ký hộ tịch tại địa phương nơi đăng ký kết hôn để quản lý, theo dõi.

     
    Báo quản trị |  
  • #481494   08/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Mình nghĩ bạn nên nêu rõ vấn đề, cơ quan có thẩm quyền ra quyết định thuận tình ly hôn cho bạn là Tòa án chứ sao lại là Viện Kiểm Sát. "Trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày hòa giải không thành, nếu hai bên đương sự không thay đổi nội dung yêu cầu Công nhận thuận tình ly hôn thì Tòa án ra Quyết định công nhận thuận tình ly hôn".

    Vậy trong thời gian 7 ngày đó, nếu vợ chồng bạn muốn quay lại với nhau vẫn được bạn nhé. Để đảm bảo tính xác thực thì mỗi người nên lấy Quyết định của mình, trường hợp bạn không lấy được thì có thể nhờ người nhà của mình cầm theo giấy CMND của bạn để đến Tòa lấy nhé.

    Trường hợp bạn chưa lấy hay lấy mà đã mất thì có thể đến Tòa án để xin lại Quyết định khách nhé. Nếu lâu tồi thì chỉ cần làm đơn xin sao lục Quyết định thuận tình ly hôn là được bạn nhé.

    Mình có vài thông tin chia sẽ như thế.

     
    Báo quản trị |  
  • #481504   09/01/2018

    Sao Viện Kiểm sát lại có thẩm quyền tuyên bố ly hôn được nhỉ, thẩm quyền quyết định và tuyên bố ly hôn của tòa án mà. Nếu việc bạn quên chưa lấy quyết định ly hôn thì vẫn có thể quay lại lấy quyết định này, hoặc nếu làm mất thì vẫn có thể lên xin tòa án cấp lại nhé. 

     
    Báo quản trị |  
  • #481516   09/01/2018

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 29 Những yêu cầu về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án có quy định:

     

    ”1. Yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật.

    2. Yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

    3. Yêu cầu công nhận thỏa thuận của cha, mẹ về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn hoặc công nhận việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn của cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

    4. Yêu cầu hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên hoặc quyền thăm nom con sau khi ly hôn.

    5. Yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi.

    6. Yêu cầu liên quan đến việc mang thai hộ theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình.

    7. Yêu cầu công nhận thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài
    sản chung trong thời kỳ hôn nhân đã được thực hiện theo bản án, quyết định của Tòa án.

    8. Yêu cầu tuyên bố vô hiệu thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình.

    9. Yêu cầu công nhận và cho thi hành tại Việt Nam hoặc không công nhận bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Tòa án nước ngoài hoặc cơ quan khác có thẩm quyền của nước ngoài hoặc không công nhận bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Tòa án nước ngoài hoặc cơ quan khác có thẩm quyền của nước ngoài không có yêu cầu thi hành tại Việt Nam.

    10. Yêu cầu xác định cha, mẹ cho con hoặc con cho cha, mẹ theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

    11. Các yêu cầu khác về hôn nhân và gia đình, trừ trường hợp thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan, tổ chức khác theo quy định của pháp luật.”đ

    Do đó, thẩm quyền giải quyết ly hôn thuộc về Tòa án chứ bạn, sao lại là Viện kiểm sát ở đây.

    Còn vấn đề của bạnNếu việc bạn quên chưa lấy quyết định ly hôn thì vẫn có thể quay lại lấy quyết định này, hoặc nếu làm mất thì vẫn có thể lên xin tòa án cấp lại nhé. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-