Quên không nộp báo cáo sử dụng hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #302090 13/12/2013

    caio91

    Sơ sinh


    Tham gia:23/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quên không nộp báo cáo sử dụng hóa đơn

    anh chị ơi, em hỏi chút công ty e thành lập sau 1/7/2013, khi khai báo thuế cuối tháng 11 không nộp báo cáo sử dụng hóa đơn tháng 10 có bị làm sao ko ạ? Công ty em chưa phát sinh hóa đơn đầu ra ạ?

    Anh chị tư vấn giúp em?

     
    14224 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302134   13/12/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1107 lần


    Điều 25. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

    Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Quý I nộp chậm nhất là ngày 30/4; quý II nộp chậm nhất là ngày 30/7, quý III nộp chậm nhất là ngày 30/10 và quý IV nộp chậm nhất là ngày 30/01 của năm sau (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

    Tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn khi chia, tách, sáp nhập, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu; giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp nhà nước cùng với thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế.

    Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân chuyển địa điểm kinh doanh đến địa bàn khác địa bàn cơ quan thuế đang quản lý trực tiếp thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi.

    Hóa đơn thu cước dịch vụ viễn thông, hóa đơn tiền điện, hóa đơn tiền nước, hóa đơn thu phí dịch vụ của các ngân hàng, vé vận tải hành khách của các đơn vị vận tải, các loại tem, vé, thẻ và một số trường hợp khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính không phải báo cáo đến từng số hóa đơn mà báo cáo theo số lượng (tổng số) hóa đơn. Cơ sở kinh doanh phải hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của số lượng hóa đơn còn tồn đầu kỳ, tổng số đã sử dụng, tổng số xóa bỏ, mất, hủy và phải đảm bảo cung cấp được số liệu hóa đơn chi tiết (từ số…đến số) khi cơ quan thuế yêu cầu.

    Điều 40. Hành vi quy định về lập, gửi thông báo và báo cáo (trừ thông báo phát hành hóa đơn) cho cơ quan thuế

    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi lập sai hoặc không đầy đủ nội dung của thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, theo quy định.

    Ngoài bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân phải lập và gửi lại cơ quan thuế thông báo, báo cáo đúng quy định. Trường hợp tổ chức, cá nhân phát hiện sai sót và lập lại thông báo, báo cáo thay thế đúng quy định gửi cơ quan thuế trong thời hạn quy định nộp thông báo, báo cáo thì không bị phạt tiền.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, chậm sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế. Hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, được tính sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    Coi bộ hơi bị nặng ah nha

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    caio91 (16/12/2013) ngonuong2402 (09/01/2014)
  • #302191   13/12/2013

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 258 lần


     

    caio91 viết:

     

    anh chị ơi, em hỏi chút công ty e thành lập sau 1/7/2013, khi khai báo thuế cuối tháng 11 không nộp báo cáo sử dụng hóa đơn tháng 10 có bị làm sao ko ạ? Công ty em chưa phát sinh hóa đơn đầu ra ạ?

    Anh chị tư vấn giúp em?

     

     

    Chào bạn!

    Tháng 10 thuộc quý 4/2013 nên hạn nộp BCSDHĐ quý 4 là ngày 30/01/2014.

    Nếu công ty bạn thành lập sau ngày 1/7/2013 và phải nộp báo cáo SDHĐ tháng theo công văn 7527 thì bạn phải nộp hàng tháng, chưa nộp thì nộp, trễ cũng không sao đâu vì các chi cục không phạt cái này.

     

    Cập nhật bởi hieuntvv ngày 13/12/2013 03:48:43 CH

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieuntvv vì bài viết hữu ích
    caio91 (16/12/2013)
  • #302526   15/12/2013

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 135 lần


    hieuntvv viết:

     

    caio91 viết:

     

    anh chị ơi, em hỏi chút công ty e thành lập sau 1/7/2013, khi khai báo thuế cuối tháng 11 không nộp báo cáo sử dụng hóa đơn tháng 10 có bị làm sao ko ạ? Công ty em chưa phát sinh hóa đơn đầu ra ạ?

    Anh chị tư vấn giúp em?

     

     

    Chào bạn!

    Tháng 10 thuộc quý 4/2013 nên hạn nộp BCSDHĐ quý 4 là ngày 30/01/2014.

    Nếu công ty bạn thành lập sau ngày 1/7/2013 và phải nộp báo cáo SDHĐ tháng theo công văn 7527 thì bạn phải nộp hàng tháng, chưa nộp thì nộp, trễ cũng không sao đâu vì các chi cục không phạt cái này.

    Bạn tư vấn chưa chính xác rồi. Công văn số 7527/BTC-TCT của Tổng cục Thuế ngày 12/6/2013 đã  quy định các doanh nghiệp mới thành lập không quá 12 tháng tính từ ngày ban hành công văn phải phải báo cáo việc phát hành và sử dụng hóa đơn hàng  tháng. Nộp trễ hạn theo quy định sẽ bị phạt vi phạm hành chính thuế, tuy nhiên việc này có thể linh hoạt giải quyết.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tuvanhale vì bài viết hữu ích
    ngonuong2402 (09/01/2014) caio91 (16/12/2013)
  • #305821   09/01/2014

    Anh chị cho em hỏi chút

     

    E đăng ký hộ kinh doanh cá thể tử tháng 7, nhưng sau khi hoạt động đc 1 tháng thì em ngừng hoạt động. Tuy nhiên em vẫn nộp thuế khoán hàng tháng

    do sơ suất nên em quên không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 3/2013. 

    Hiện nay em đã làm thủ tục xin hủy mã số thuế hộ kinh doanh cá thể vậy

    theo anh chị em nên: 

    1. Nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý III/2013 và nộp phạt

    2. Không nộp (bùng luôn)

     

    anh chị tư vấn giúp e với

     
    Báo quản trị |  
  • #317539   10/04/2014

    ngothingocmai
    ngothingocmai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư công ty em chưa thông báo hủy hóa đơn , cũng không thông báo với cơ quan thuế về tình hình sử dụng hóa đơn thì bị sử phật như thế ào thưa luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #319573   20/04/2014

    Cho em hỏi: Công ty em thành lập tháng 02/2013, làm báo cáo hóa đơn theo tháng hay theo quý ah?

     

     
    Báo quản trị |