DanLuat 2015

Quay phim chụp ảnh trong giờ họp là vi phạm quy chế

Chủ đề   RSS   
  • #440922 08/11/2016

    NguyenDo67

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Quay phim chụp ảnh trong giờ họp là vi phạm quy chế

    Tôi có một tình huống mong được luật sư tư vấn giùm! Tôi là một giáo viên của một trường tiểu học, trường tôi cứ vào thứ 2 là hội ý đầu tuần. hôm 10/11/2016 Giờ hội ý đầu tuần, Đồng chí hiệu trưởng phổ biến nội dung cuộc họp! Mội người yên lặng lắng nghe! Phần cuối đồng chí chủ tịch công đoàn đọc quy chế nâng lương trước thời hạn! Cả hội đồng chú ý lắng nghe. Bỗng Hiệu trưởng Kiêm bí thư chi bộ đột nhiên vồ lấy chiếc điện thoại của 1đ/c giáo viên đang để mặt bàn qua mặt đ/c hiệu phó và chủ tịch công đoàn và nói: Tại sao lại quay phim chụp ảnh làm như vậy là vi phạm quy chế? 

    Qua sự việc trên xin hỏi luật sư:

    01-Đồng chí hiệu trưởng kiêm bí thư chi bộ kia có quyền được tự tiện sử dụng điện thoại của người khác không?( chiếc điện thoại vẫn để ở mặt bàn) Nếu không được sử dụng thì đồng chí đó đã vào điều nào?

    02- chiếc điện thoại đó đã hỏng và tôi mang ngay báo cho đ/c hiệu trưởng ngay. và yêu cầu đ/c hiệu trưởng có trách nhiệm sửa lại nhưng đ/c đó không nhận sửa/ Xin hỏi đ/c hiệu trưởng có phạm tội làm hỏng( hủy hoại) tài sản của người khác không?

    Rất mong hồi âm của luật sư! xin chân thành cảm ơn!

     

     
    4921 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442630   25/11/2016

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7326)
    Số điểm: 45439
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2719 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
     

           1. Là cán bộ, nhân viên trong một tổ chức thì ngoài việc phải tuân thủ quy định pháp luật, các thành viên trong tổ chức đó còn phải tuân thủ nội quy, quy chế hợp lệ của tổ chức. Việc ghi hình người khác liên quan tới quyền nhân thân về hình ảnh. Pháp luật quy định nếu người có hình ảnh không cho phép thì không ai được sử dụng hình ảnh của công dân.

    Vì vậy, nếu nội quy, quy chế của trường quy định việc ghi âm, ghi hình trong các cuộc họp phải có sự đồng ý của Chủ tọa cuộc họp mà có người không chấp hành thì người đó vi phạm. Việc xử lý người vi phạm sẽ bằng các biên bản, quyết định theo thủ tục hành chính. 

         2. Nếu trong cuộc họp hoặc tại cơ quan có người vi phạm kỷ luật, hành vi vi phạm có liên quan tới tài sản là tang vật thì việc tạm giữ phải được thực hiện bằng văn bản theo trình tự, thủ tục luật định, phải do cơ quan có thẩm quyền. Nếu người chủ trì cuộc họp hoặc cán bộ, lãnh đạo tự ý thu giữ tài sản, cố ý làm hư hỏng tài sản thì phải bồi thường và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

    Nếu hành vi vô ý gây thiệt hại đến tài sản của người khác thì phải bồi thường thiệt hại nhưng nếu "cố ý hủy hoại hoặc làm hư hỏng tài sản của người khác" mà trị giá tài sản từ 2 triệu đồng trở lên thì hành vi này sẽ bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 143 BLHS cụ thể như sau:

    Điều 143. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản
    1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Dùng chất nổ, chất cháy hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;
    c) Gây hậu quả nghiêm trọng;
    d) Để che giấu tội phạm khác;
    đ) Vì lý do công vụ của người bị hại;
    e) Tái phạm nguy hiểm;
    g) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
    a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-