DanLuat 2015

quản tài viên??

Chủ đề   RSS   
  • #426066 02/06/2016

    quản tài viên??

    Cho mình hỏi là một luật sư thì được cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá viên và quản tài viên. vậy có thể cùng hành nghề cả 2 vị trí đấu giá viên và quản tài viên hay không?có thể mở và đứng tên cả hai doanh nghiệp/cty được không?

    xin cảm ơn!

     
    1210 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439304   21/10/2016

    hangkhuat
    hangkhuat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Với những thông tin mà bạn cung cấp tôi xin có một số trao đổi như sau:

     

    Thứ nhất,  một người hoàn toàn có thể được cấp cả chứng chỉ hành nghề đấu giá viên và chứng chỉ hành nghề quản tài viên,  miễn là người đó đáp ứng đủ các điều kiện hành nghề và không thuộc các trường hợp bị cấm hành nghề theo quy định của pháp luật. Cụ thể :

    -Nghề đấu giá viên được quy định tại Điều 5 và Điều 9 Nghị định 17/2010/NĐ-CP về bán đấu giá tài sản:

    “Điều 5. Tiêu chuẩn đấu giá viên

    Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây thì có thể trở thành đấu giá viên:

    1. Có phẩm chất đạo đức tốt;

    2. Đã tốt nghiệp đại học ngành luật hoặc ngành kinh tế;

    3. Đã qua khóa đào tạo nghề đấu giá.”

     

     “Điều 9. Những trường hợp không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá

    1. Người đang là cán bộ, công chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân; trừ trường hợp là cán bộ, công chức được đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá để làm việc cho Trung tâm dịch vụ bán đấu giá tài sản.

    2. Người bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    3. Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người đã bị kết án mà chưa được xóa án tích.

    4. Người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính khác, người đã bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính khác mà chưa hết thời hạn được coi là chưa bị áp dụng biện pháp đó theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.”

     

    -Nghề quản tài viên được quy định tại Điều 12 và Điều 14 Luật phá sản 2014:

    “Điều 12. Điều kiện hành nghề Quản tài viên

    1. Những người sau đây được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên:

    a) Luật sư;

    b) Kiểm toán viên;

    c) Người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng và có kinh nghiệm 05 năm trở lên về lĩnh vực được đào tạo.

    2. Điều kiện được hành nghề Quản tài viên:

    a)     Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, khách quan;

    c) Có chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

    3. Chính phủ quy định chi tiết việc cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên và việc quản lý nhà nước đối với Quản tài viên.”

     

    “Điều 14. Cá nhân không được hành nghề quản lý, thanh lý tài sản

    1. Cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.

    2. Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đã bị kết án nhưng chưa được xóa án tích; người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    3. Người mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.”

     

    Thứ hai, một người có thể tự thành lập hoặc tham gia thành lập cả 2 doanh nghiệp chỉ trừ trường hợp đối với loại hình doanh nghiệp tư nhân được quy định tại Điều 183 Luật doanh nghiệp 2014:

    “Điều 183. Doanh nghiệp tư nhân

     3. Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh.

    4. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần.”

     

    Vậy, theo điều luật trên, nếu bạn đã làm chủ 1 doanh nghiệp tư nhân thì không được phép thành lập cũng như góp vốn vào một loại hình doanh nghiệp nào khác.

    Vì thế,  bạn hoàn toàn có thể thành lập hoặc tham gia thành lập 2 doanh nghiệp chỉ cần 1 trong số 2 doanh nghiệp đó không phải là doanh nghiệp tư nhân

    Khuất Thu Hằng| CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    Sđt: (+84-4) 3.2899.888 - Email: luatvietkim@gmail.com

    Địa chỉ: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-