Quản lý lệ phí chứng thực tại xã và bộ phận một cửa ở xã phường?

Chủ đề   RSS   
  • #549127 14/06/2020

    phungpham1973
    Top 200
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 9580
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 117 lần


    Quản lý lệ phí chứng thực tại xã và bộ phận một cửa ở xã phường?

    Lệ phí chứng thực tại xã và bộ phận một cửa ở xã phường được quản lý thế nào? Bên mình là UBND xã thì có được giữ lại 50% để trang trải chi phí không?

     
    168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549142   14/06/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 8084
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Tại Điều 7 Thông tư 226/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí chứng thực do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

    "Điều 7. Quản lý và sử dụng phí

    1. Tổ chức thu phí nộp toàn bộ số tiền phí thu được vào ngân sách nhà nước trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.Nguồn chi phí trang trải cho thực hiện công việc và thu phí do ngân sách nhà nước bố trí trong dự toán của tổ chức thu theo chế độ, định mức chi ngân sách nhà nước.

    2. Trường hợp tổ chức thu phí được khoán chi phí hoạt động từ nguồn thu phí theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định số 120/2016/NĐ-CP ngày 23 tháng 8 năm 2016 của Chính phủ thì được trích lại 50% số tiền phí thu được để trang trải chi phí cho các nội dung chi theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 120/2016/NĐ-CP ngày 23 tháng 8 năm 2016 của Chính phủ. Nộp 50% tiền phí thu được vào ngân sách nhà nước theo chương, tiểu mục của Mục lục ngân sách nhà nước hiện hành."

    Tại khoản 1 Điều 4 Nghị định 120/2016/NĐ-CP:

    "Điều 4. Nguyên tắc quản lý và sử dụng phí

    1. Phí thu từ các hoạt động dịch vụ do cơ quan nhà nước thực hiện phải nộp vào ngân sách nhà nước, trường hợp cơ quan nhà nước được khoán chi phí hoạt động từ nguồn thu phí thì được khấu trừ theo tỷ lệ xác định quy định tại Điều 5 Nghị định này; phần còn lại (nếu có) nộp ngân sách nhà nước.

    Cơ quan nhà nước được khoán chi phí hoạt động bao gồm:

    a) Cơ quan thực hiện cơ chế tài chính theo quy định của Chính phủ hoặc Thủ tướng Chính phủ về cơ chế tự chủ, tự chịu trách nhiệm trong việc sử dụng biên chế và sử dụng kinh phí quản lý hành chính đối với các cơ quan nhà nước.

    b) Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài.

    c) Cơ quan công an, quốc phòng được giao cung cấp dịch vụ, phục vụ công việc quản lý nhà nước được thu phí theo quy định của Luật phí và lệ phí."

    A/C xem xét UBDN cấp xã của mình có thuộc các trường hợp được khoán chi phí hoạt động nêu trên hay không. Nếu được khoán kinh phí hoạt động thì được trích lại 50% số tiền phí thu được để trang trải chi phí theo quy quy định.

     
    Báo quản trị |