Quản lý hồ sơ lao động

Chủ đề   RSS   
  • #343806 11/09/2014

    trinhvantoan

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quản lý hồ sơ lao động

    Kính gửi: Luật sư

    Đơn vị chúng tôi là Chi nhánh, hạch toán phụ thuộc; Công ty mẹ là Công ty TNHH MTV 100% vốn nhà nước. Kính chuyển đến Luật sư một vài nội dung nhờ tư vấn giúp:

    1. Hồ sơ tuyển dụng lao động

    Tại Điểm 2, Điều 7 - Nghị định số 03/2014/NĐ-CP có quy định: Bản sao các văn bằng, chứng chỉ chứng minh trình độ chuyên môn kỹ thuật; trình độ ngoại ngữ, tin học, giấy chứng nhận sức khỏe…Nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho người lao động dự tuyển, Công ty định tổ chức nhận hồ sơ tuyển dụng bằng Email do các ứng viên scan gửi (Khi nào trúng tuyển Công ty mới nhận bản gốc hồ sơ) có trái quy định không? Các văn bằng, chứng chỉ photocopy không cần công chứng sao y có được không?

    2. Hồ sơ lao động

    Công ty có trách nhiệm quản lý hồ sơ xin việc ban đầu của người lao động và hồ sơ cập nhật qua các năm. Đến khi xin nghỉ việc, người lao động đòi nhận lại toàn bộ hồ sơ nhưng Công ty không giải quyết, mục đích của việc giữ hồ sơ nhằm phòng ngừa rủi ro giải quyết tranh chấp về sau nếu có phát sinh để làm chứng cứ. Xin hỏi Luật sư Công ty giải quyết như vậy có trái quy định không? Xin Luật sư chỉ dẫn quy định cụ thể liên quan đến quản lý hồ sơ lao động.

    Trân trọng kính chào.

     
    8524 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344302   13/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn. 1/ Công ty hoàn toàn có quyền sử dụng hình thức cho ứng viên nộp hồ sơ qua email , khi ứng viên được tuyển chọn thì dĩ nhiên phải nộp hồ sơ bằng bản cứng chính thức. Cần lưu ý là quy định hiện nay khuyến khích nơi nhận hồ sơ tự đối chiếu bản chính với bản photo mà ứng viên mang đến nộp mà ko được bắt buộc ứng viên phải đi sao y bản chính nhé. 2/ Hồ sơ tổ chức nhân sự được xem như tài sản của công ty và được công ty tổ chức lưu trữ khi người lao động đã nghỉ việc. Hiện không có quy định nào bắt buộc công ty phải trả lại hồ sơ cho người lao động sau khi nghỉ việc trừ các bản chính của văn bằng , giấy tờ tùy thân của họ (nếu có thu giữ) mà thôi. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #510788   25/12/2018

    HocVienTuPhap
    HocVienTuPhap

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2016
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 760
    Cảm ơn: 105
    Được cảm ơn 20 lần


    Thưa chú, Điều 47 BLLĐ năm 2012 có quy định về trách nhiệm hoàn trả lại các giấy tờ khác đã giữ của người lao động. Vậy hồ sơ xin việc đó có được coi là giấy tờ khác không ạ?

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798/ 0924.848.535. Luật sư - Hãng luật Đại An Phát. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://luatdaianphat.com

     
    Báo quản trị |  
  • #510815   25/12/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại khoản 3 điều 47 Bộ luật lao động có quy định:

    Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    Giấy tờ khác được hiểu bao gồm: Sổ lao động; bản chính các giấy tờ như: bằng cấp, chứng chỉ, CMND, hộ khẩu, khai sinh, giấy phép lái xe, giấy chứng nhận... của người lao động.

    Thân mến!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com