DanLuat 2015

quan hệ với người chưa đủ 16t nhưng tự nguyên dâng hiến...

Chủ đề   RSS   
  • #195577 21/06/2012

    phaptruong

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    quan hệ với người chưa đủ 16t nhưng tự nguyên dâng hiến...

    EM XIN HỎI:em 24t và người yêu chưa đủ 16t,nếu như em và người yêu quan hệ trên tự nguyên thì em có bị chịu trách nhiệm hình sự không?trong khi gia đình cô ấy cũng thích em và nói khi nào đủ tuổi thì tổ chức cưới cho 2 đứa em.nhưng 2 đứa đã ở nhà nghỉ cùng nhau và quan hệ mà bị công an biết thì em có phải chịu trách nhiệm hình sự không,trong khi gia đình người yêu em ko làm đơn tố cáo.NẾU  trường hợp như em ,thì em có  phải chịu trách nhiệm trước hình sự không.....xin được luật sư giải đáp....thank all.....

     
    3533 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195578   21/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Do bạn đã thành niên, còn người yêu bạn chưa đủ 16 tuổi nên nếu bị Công an phát hiện thì bạn phải chịu trách nhiệm hình sự, cho dù người yêu bạn có tự nguyện.

    - Nếu người yêu bạn nằm ở độ tuổi từ đủ 13 đến dưới 16 thì bạn phạm tội "Giao cấu với trẻ em".

    Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

    1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    - Nếu người yêu bạn chưa đủ 13 tuổi thì bạn phạm tội "Hiếp dâm trẻ em".

    Điều 112.  Tội hiếp dâm trẻ em 

    1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a)  Có tính chất loạn luân;

    b)  Làm nạn nhân có thai;

    c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a)  Có tổ chức;

    b) Nhiều người hiếp một người;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Đối  với nhiều người;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 61%trở lên;

    e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

    g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

    4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    (Trường hợp này chắc khó xảy ra nhỉ, chẳng lẽ chưa đủ 13 tuổi đã biết yêu :D).

    - Kể cả người yêu bạn và gia đình người yêu bạn không làm đơn tó cáo thì bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về các tội tương ứng ở trên. Vì đó không phải là các tội chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên quy định tại Điều 105 BLTTHS.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #195737   22/06/2012

    phaptruong
    phaptruong

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn nhiều vì những gì anh đã chia sẻ...............

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-