DanLuat 2015

Quan hệ với bạn gái 16 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #494852 22/06/2018

    hoangmai86

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Quan hệ với bạn gái 16 tuổi

    Em trai mình trên 19 tuổi. Bạn gái em ấy sinh con lúc 16 tuổi 9 tháng 14 ngày. Vậy em trai mình có bị bắt về tội giao cấu trẻ em không?Nếu ko xác định dc thời diểm quan hệ thì tính theo tuổi thai được ko? Mình vẫn làm khai sinh cho đứa bé được phải không?
    Cập nhật bởi hoangmai86 ngày 22/06/2018 09:39:46 PM
     
    1837 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494861   22/06/2018

    DT_DA
    DT_DA
    Top 100
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 13187
    Cảm ơn: 259
    Được cảm ơn 261 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp thì em trai bạn 19 tuổi và bạn gái em trai bạn 16 tuổi, nhưng khi xét đến thời điểm 2 bạn quan hệ thì bạn nữ đã đủ 16 tuổi chưa thì mới xét đến việc có hay không vi phạm tội giao cấu với trẻ em. Nếu xét theo ngày sinh của con em trai bạn thì sẽ ko bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật hình sự năm 2015 thì những ai đã thành niên mà giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi mới phạm tội này. Điều luật này đòi hỏi nạn nhân phải là nữ (hoặc nam) phải trong độ tuổi từ đủ 13 đến dưới 16. Tuy nhiên cô bạn gái của em trai bạn đã trên 16 tuổi (theo dự đoán thông tin cung cấp) nên em trai anh cũng không phạm tội theo quy định của điều này.

    Theo Điều 30 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:"Cá nhân từ khi sinh ra có quyền được khai sinh”. Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 11 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004 cũng nêu rõ: “Trẻ em có quyền được khai sinh và có quốc tịch”.

    Đối chiếu với trường hợp của bạn mặc dù bạn gái em trai bạn sinh con khi chưa đủ tuổi kết hôn nhưng theo các quy định vừa trích dẫn ở trên, cháu bé con của em bạn vẫn có quyền được đăng ký khai sinh và ghi tên bố, mẹ trong giấy khai sinh.

    Tuy nhiên cần lưu ý, do giữa bạn gái em trai bạn và bố đứa trẻ chưa tồn tại quan hệ hôn nhân hợp pháp theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 nên con của 2 người sẽ là con ngoài giá thú. Vì vậy, nếu muốn ghi tên bố trong giấy khai sinh của cháu bé thì phải làm thủ tục nhận cha con tại cơ quan hộ tịch cấp xã, nếu thấy việc nhận con là đúng quy định của pháp luật, UBND xã sẽ kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

    Về thủ tục đăng ký khai sinh cho cháu bé vẫn thực hiện như việc đăng ký khai sinh thông thường được quy định tại Điều 16 Luật Hộ tịch năm 2014

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    hoangmai86 (23/06/2018)
  • #494862   23/06/2018

    hoangmai86
    hoangmai86

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám ơn bạn nhé. Nếu gia đình nhà bạn gái ngta đổi ý tố cáo e trai mình, nếu không có bằng chứng chứng minh 2 đứa qhe khi bạn gái kia chưa đủ 16tuoi, thì CA sẽ căn cứ vào thời điểm sinh em bé để tính thời điểm quan hệ của 2 đứa đúng không bạn?
    Cập nhật bởi hoangmai86 ngày 23/06/2018 07:12:07 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #496094   04/07/2018

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    làm sao mà căn cứ thời điểm sinh em bé để tính thời điểm quan hệ được ???

    có trường hợp sinh non, sinh muộn thì không thể nào tính chính xác được trong khi tuổi bạn gái em gái bạn rất sát 16 tuổi nên cần phải biết chính xác thời điểm quan hệ mới có căn cứ xử lý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kandyrajnbow123 vì bài viết hữu ích
    hoangmai86 (04/07/2018)
  • #496099   04/07/2018

    hoangmai86
    hoangmai86

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thì mình cũng không biết, nên giờ vẫn chưa dám đi khai sinh đứa bé. còn việc quan hệ lúc nào thì xác minh theo nhiều yếu tố, không thể dựa vào thời điểm sinh con hoặc lời khai 2 bên. Tụi nó không am hiểu luật pháp, nên để xảy ra cớ sự này, chẳng may bị bắt thì ảnh hưởng lớn đến tương lai. 

     
    Báo quản trị |  
  • #496100   04/07/2018

    mình chưa thực tế gặp trường hợp này, nhưng khi khám thai bác sỹ có xác định được ngày đậu thai chứ nhỉ, có thể căn cứ kết quả khám để xác định ngày quan hệ tình dục được không, còn những lần quan hệ tình dục trước đó nếu có thì không có cơ sở chứng minh được.

     
    Báo quản trị |  
  • #496107   04/07/2018

    Đứng với góc độ một người ngoài tôi rất có cảm tình với bạn vì bạn biết lo cho con của mình khi hỏi về giấy khai sinh của con. Còn về hành vi của bạn có bị xem là giao cấu với người dưới 16 tuổi hay không thì cần phải xác định thời điểm quan hệ của bạn khi người con gái này đủ 16 tuổi hay chưa mới xác định có tội hay không. Còn về giấy khai sinh của đứa bé bạn nên đi làm cho bé để đừng làm ảnh hưởng đến tương lai của bé

    Mong và chúc bạn trở thành một người bố tốt!

     
    Báo quản trị |  
  • #501706   09/09/2018

    Nếu không xác định được thời điểm phát sinh quan hệ thì sẽ tính dựa trên thời gian mang thai hoặc dựa trên các biện pháp nghiệp vụ của cơ quan công an. Tuy nhiên nếu hai người phát sinh quan hệ khi bạn nữ chưa đủ 16 tuồi thì việc mang thai sẽ là một tình tiết tăng nặng. Về giấy khai sinh, trường hợp này vẫn có thể tiến hành đăng ký khai sinh bình thường ạ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-