Quan hệ tình dục với người chưa 18 tuổi nhưng thuận tình có bị truy tố TNHS không?

Chủ đề   RSS   
  • #493875 10/06/2018

    mrrrrrtai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quan hệ tình dục với người chưa 18 tuổi nhưng thuận tình có bị truy tố TNHS không?

    Em chào Luật Sư!

    Em trai em sn 3/1992  và bạn gái nó 3/2002 quan hệ tình dục và cả 2 đều tự nguyện. Hiện nó bị CA tạm giữ vì Quan Hệ với ng chưa đủ 18. Vậy nó có bị truy tố HS ko ạ?

     
    4180 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #493935   11/06/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9918)
    Số điểm: 56280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bộ luật hình sự có quy định tội danh liên quan như sau:

    Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Như vậy, nếu người nam mà quan hệ tình dục với người nữ tại thời điểm quan hệ, người nữ chưa tròn 16 tuổi thì cho dù có đồng thuận của người nữ thì người nam vẫn bị xử lý theo tội danh này.

    Trách nhiệm của cơ quan công an là phải xác định tại thời điểm qua hệ người nữa có đủ 16 tuổi hay chưa, Nếu chưa đủ thì xử lý còn nếu đủ và đồng thuận thì không xử lý được.

    Thân mến!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    tuanthuy83 (20/06/2018)
  • #493952   11/06/2018

    mrrrrrtai
    mrrrrrtai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    E ít học nên có đọc cũng không hiểu. Thời điểm quan hệ là tháng 3/2018. Vậy LS chỉ cần trả lời là có hay không có phạm tội thôi a. Cảm ơn LS ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #493996   12/06/2018

    Loando1107
    Loando1107
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (228)
    Số điểm: 3480
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 62 lần


    Bạn gái em trai bạn sinh ngày mấy tháng 3? Và hai người đó quan hệ vào chính xác ngày bao nhiêu tháng 3? 

    Nếu đến ngày 2 người đó có quan hệ mà bạn gái em trai bạn tròn đủ 16 tuổi và 2 người tự nguyện thì em trai bạn không phạm tội, còn nếu chưa đủ 16 tuổi thì có nha bạn! 

     
    Báo quản trị |  
  • #494113   13/06/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9918)
    Số điểm: 56280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Có gi đâu mà không hiểu. Này nhé, em cứ tính từ ngày tháng năm sinh của cô ta đến ngày quan hệ nếu cô ta đã đủ 16 tuổi và hai người hoàn toàn tự nguyện thì không sao cả nhưng nếu cô ta chưa đủ 16 tuổi hoặc cô ta đã đủ 16 tuổi nhưng em cưỡng hiếp cô ta thì em có tội.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #502772   21/09/2018

    Chào bạn! Luật Hải Nguyễn xin tư vấn cho bạn như sau.

    Vì dữ kiện của bạn chưa đầy đủ nên chúng tôi chỉ có thể tư vấn như sau.

    Bạn nữ kia sinh tháng 03/2002, như vậy đến 03/2018 mới đủ 16 tuổi. Đặc biệt, cần phải xác định mối quan hệ của em trai bạn và bạn nữ kia bắt đầu từ bao giờ, hai bên thuận tình quan hệ với nhau từ thời điểm nào. Nếu hai bên tự nguyện quan hệ với nhau sau tháng 03/2018 tức là bạn nữ kia đã đủ 16 tuổi thì em trai bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự. Còn em trai bạn quan hệ với bạn nữ kia từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi thì phải chịu TNHS về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017. Cụ thể như sau:

    “1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

    Như vậy có thể thấy rằng, nếu bạn nữa kia chưa đủ 16 mà em trai bạn quan hệ thì dù cả hai đều thuận tình nhưng em trai bạn vẫn pahỉ chịu TNHS. Việc xác định hai bên quan hệ mà bạn nữ kia đã đủ tuổi hay chưa thì thuộc về trách nhiệm của cơ quan điều tra.

    Trên đây là toàn bộ tư vấn của Luật Hải Nguyễn. (NV: HĐT)

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com