DanLuat 2015

Quan hệ tình dục đồng giới có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #453499 15/05/2017

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 47 lần


    Quan hệ tình dục đồng giới có vi phạm pháp luật không?

    Chào mọi người, chả là vừa qua xem tin tức, em thấy có tin báo là Luật chuyển đổi giới tính: có thể sẽ được thông qua vào năm 2019. Em cũng đồng ý đây là quy định tiến bộ, nhưng mà nghĩ qua nghĩ lại nó mang lại cũng nhiều vấn đề mà có thể sẽ khiến không chỉ những nhà làm luật mà còn cả những người thực thi pháp luật rối ren, không biết phải thực thi như thế nào?

    Điển hình là câu chuyện liên quan đến quan hệ tình dục, quan hệ tình dục trong nhiều trường hợp bị xem là vi phạm pháp luật, thế thì trong những trường hợp này, việc thực hiện giữa những người đồng tính có bị xem là vi phạm pháp luật không?

    Xin nhận ý kiến của mọi người. Em cám ơn!

     
    6300 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453649   16/05/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu chỉ có lý do là "giữa những người đồng tính" thì không vi phạm pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #454182   22/05/2017

    truong_nhu
    truong_nhu
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 2170
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 81 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật hình sự hiện hành, chỉ khi có sự cưỡng ép, bắt buộc trong quan hệ tình dục hoặc độ tuổi của người quan hệ chưa đến tuổi thành niên thì mới có thể cấu thành một trong các tội cưỡng dâm, hiếp dâm được bạn nhé.

    Nếu không có các yếu tố trên, thì việc hai người đồng giới quan hệ tình dục, cho đến nay, chưa từng bị pháp luật cấm đoán. Luật hôn nhân và gia đình 2014 chỉ không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính mà thôi.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #457876   17/06/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 5155
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 68 lần


    Theo pháp luật hình sự hiện hành thì hành vi quan hệ tình dục chỉ bị coi là tội phạm nếu vi phạm vào các quy định từ Điều 111 đến Điều 116 Bộ luật hình sự 1999. Pháp luật không hề đề cập đến chủ thể vi phạm các tội trên, dó đó, nếu chỉ đơn thuẩn là quan hệ tình dục thì không phạm tội, kể cả giữa hai người đồng giới với nhau.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-