DanLuat 2015

Quan hệ tình dục 15 tuổi, tự nguyện có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #486649 09/03/2018

    Thanhtram23

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quan hệ tình dục 15 tuổi, tự nguyện có vi phạm pháp luật không?

    Năm nay con 19 tuổi và bạn gái 15 tuổi quan hệ tình dục mà tự nguyện có ik tù không?

     
    2798 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486667   10/03/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Đừng có dại bạn ơi, cho dù là tự nguyện thì cũng có thể bị đi tù đó. Hãy chờ đến khi cô bé đó đủ 16 tuổi.

    Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #486670   10/03/2018

    Theo Điều 145 Bộ luật hình sự 2015. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Theo như trường hợp bạn nêu thì mặc dù bạn và bạn gái bạn tự nguyện quan hệ tuy nhiên do bạn gái của bạn mới 15 tuổi, nên bạn đã phạm tội giao cấu với trẻ em tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015.. Nếu vụ việc bị phát giác thì bạn hoàn toàn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự với khung hình phạt là tù từ 1 đến 5 năm hoặc cao hơn. Nếu bạn làm nạn nhân có thai thì khung hình phạt của bạn sẽ là từ 3-10 năm. 
    Một số nội dung trao đổi!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #486673   10/03/2018

    Căn cứ khoản 1 Điều 145 - Bộ luật hình sự 2015 về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì : "Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm".

    Nếu quan hệ với bạn gái đó thì bạn sẽ bị đi tù nhé :))

     
    Báo quản trị |  
  • #496372   08/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Vì bạn quan hệ với bạn gái lúc bạn gái bạn chưa đủ 16 tuổi thì hành vi này của bạn  sẽ phạm tội giao cấu với trẻ em nếu như tại thời điểm đó bạn  đủ 18 tuổi trở lên, và quy định trong Bộ luật hình sự sửa đổi năm 2015 về tội này như sau:

    Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #496578   11/07/2018

    Chào bạn ! 

    Đối với trường hơp của bạn tôi có ý kiến chia sẻ như sau :

    Theo Điều 145 Bộ luật hình sự 2015. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Như vậy, căn cứ vào điều luật trên mặc dù cả bạn và người yêu quan hệ tình dục với nhau trên cơ sở tự nguyện nhưng bạn vẫn phạm tội giao cấu với trẻ em do người yêu bạn chưa đủ tuổi theo luật định (từ 16 tuổi trở lên ). 

    Hành vi giao cấu với trẻ em về nguyên tắc đã xâm phạm tình dục cũng như sự phát triển bình thường của người từ 13 đến dưới 16 tuổi. 

    Mặc dù việc giao cấu là hoàn toàn có sự tự nguyên, không hề có sự cưỡng bức hay ép buộc nào. Tuy họ tự nguyện và có nhiều trường hợp họ yêu cầu không xử lý đối với người phạm tội, nhưng yêu cầu này của họ không được chấp nhận vì họ là đối tượng mà Nhà nước buộc phải bảo vệ.

    Bạn cần có suy nghĩ và hành động đúng theo quy định của Pháp luật, tuân theo quy định của Pháp luật.

    Trên đây là một vài trao đổi của tôi đối với bạn, mong sẽ giúp ích được cho bạn. Xin cảm ơn ! 

     
    Báo quản trị |  
  • #501705   09/09/2018

    Theo quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 thì dù quan hệ là tự nguyện nhưng nếu bạn gái bạn chủa đủ 16 tuổi thì bạn vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sụ. Nếu bạn gái bạn có thai thì đó sẽ là một tình tiết tăng nặng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-