DanLuat 2015

Quan hệ pháp luật trong Tố tụng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #342322 03/09/2014

    Quan hệ pháp luật trong Tố tụng dân sự

    Các anh/chị cho em hỏi tình huống này với:

    A và B kết hôn hợp pháp, A có 1 căn nhà được mua trước khi kết hôn. Do B sa đà vào cờ bạc nợ tiền nên đã nhờ C giả làm chồng để kí hợp đồng bán nhà cho D (làm giả chứng minh thư, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). Sau khi phát hiện, A đã kiện D ra tòa đòi lại nhà. Trong trường hợp này thì bản chất quan hệ pháp luật mà A đã kiện D là để yêu cầu tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu hay đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật ạ? (Bỏ qua những tình tiết liên quan đến hình sự mà chỉ quan tâm đến dân sự). Và tư cách của các chủ thể khi tham gia tố tụng là gì?

    Em cảm ơn ạ!

     
    5091 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342396   03/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1896 lần


    Chào bạn .

    Đấy là vụ việc "Yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu"

    Lý do: Chưa có bản án, quyết định huỷ hĐ chuyễn nhượng được công chứng thì không có cơ sở  "đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật"

     
    Báo quản trị |  
  • #342405   03/09/2014

    Anh/chị có thể giải thích cụ thể hơn giúp em với được không ạ? vụ việc yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu thì em có thể hiểu là yêu cầu tuyên giao dịch dân sự vô hiệu không? Sau buổi thảo luận thì bọn em có 2 hướng như em đã nêu, và được trả lời là phân tích theo hướng có lợi nhất cho người khởi kiện. Và nếu quan hệ pháp luật trong trường hợp này là  đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật thì A sẽ có lợi hơn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #342420   04/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1896 lần


    Chào bạn binhyen236.

     vụ việc yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu thì em có thể hiểu là yêu cầu tuyên giao dịch dân sự vô hiệu không?

    Hai bên thoả thuận xong 1 giao dịch hoặc 1 HĐ, sau đó sẽ tiến hành công chứng (nếu luật bắt buộc hoặc 2 bên thấy cần phải công chứng); 2 việc này khác nhau nhưng có thể yêu cầu toà án cùng giải quyết trong cùng 1 vụ án.

    Nghị quyết 03/2012/NQ-HĐTP:

    Điều 4. Về quy định tại khoản 9 Điều 25 và khoản 6 Điều 26 của BLTTDS

    1. Trường hợp người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người có quyền và lợi ích liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật công chứng tranh chấp với nhau về việc tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu theo quy định tại khoản 9 Điều 25 của BLTTDS.

    2. Trường hợp người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người có quyền và lợi ích liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật công chứng cho rằng việc công chứng có vi phạm pháp luật và cùng có yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu theo quy định tại khoản 6 Điều 26 của BLTTDS.

    Sau buổi thảo luận thì bọn em có 2 hướng như em đã nêu, và được trả lời là phân tích theo hướng có lợi nhất cho người khởi kiện. Và nếu quan hệ pháp luật trong trường hợp này là  đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật thì A sẽ có lợi hơn. 

    Khởi kiện "đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật" thì không có căn cứ vì họ chiếm hữu có căn cứ pháp luật thông qua HĐ chuyễn nhượng có công chứng. Nếu vừa KK "đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật", vừa kk yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu, vừa yêu cầu tuyên HĐ vô hiệu thì phức tạp và đóng án phí nhiều nên không có lợi.

     
    Báo quản trị |  
  • #342481   04/09/2014

    hungmaiusa viết:

    Khởi kiện "đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật" thì không có căn cứ vì họ chiếm hữu có căn cứ pháp luật thông qua HĐ chuyễn nhượng có công chứng. Nếu vừa KK "đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật", vừa kk yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu, vừa yêu cầu tuyên HĐ vô hiệu thì phức tạp và đóng án phí nhiều nên không có lợi.

    Vậy thì nếu A chỉ khởi kiện vụ án để đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật dựa trên việc D đang sử dụng ngôi nhà của A chứ không yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu, vì A không phải là người bán nhà cho D, sau khi phát hiện D đang sử dụng nhà của mình thì  A có thể khời kiện vì lý do đấy không ạ? Nghĩa là không cần biết làm thế nào mà D lại chiếm hữu và sử dụng nhà của mình, vì thấy D đang ở trong nhà A thì khởi hiện ấy ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #342487   04/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1896 lần


    binhyen236 viết:

    Vậy thì nếu A chỉ khởi kiện vụ án để đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật dựa trên việc D đang sử dụng ngôi nhà của A chứ không yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu, vì A không phải là người bán nhà cho D, sau khi phát hiện D đang sử dụng nhà của mình thì  A có thể khời kiện vì lý do đấy không ạ? Nghĩa là không cần biết làm thế nào mà D lại chiếm hữu và sử dụng nhà của mình, vì thấy D đang ở trong nhà A thì khởi hiện ấy ạ?

    Chào bạn.

    "Vậy thì nếu A chỉ khởi kiện vụ án để đòi lại tài sản bị chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật dựa trên việc D đang sử dụng" thì khó được chấp nhận vì không có chứng cứ hữu hiệu: HĐ có chữ ký của A và được công chứng đã chứng tỏ A đã bán nhà; D là người chiếm hữu hợp pháp.

    Văn bản được công chứng là chứng cứ không càn phải chứng minh.

    TA khó lòng chấp nhận yêu cầu của A vì không có chứng cứ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    binhyen236 (05/09/2014)
  • #342648   05/09/2014

    Em cảm ơn anh/chị ạ. Vậy thì vẫn với yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu thì em xác định các đương sự trong quan hệ pháp luật trên như sau:

    - A sẽ là người yêu cầu.

    - B,C,D là người có quyền và nghĩa vụ liên quan.

    Và trong trường hợp này không có người bị yêu cầu.

    Như vậy thì có đúng ko ạ?

    Tuy nhiên thì em vẫn còn băn khoăn ở chỗ đề bài là A kiện D đòi lại nhà. Trong khi quan hệ pháp luật mình xác định là yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu?

    Anh/chị giải thích giúp em với ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #342654   05/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1896 lần


    Chào bạn binhyen236.

    - A sẽ là người yêu cầu.

    - B,C,D, VPCC là người có quyền và nghĩa vụ liên quan.

    Và trong trường hợp này không có người bị yêu cầu.

    Như vậy thì có đúng ko ạ?

    Tuy nhiên thì em vẫn còn băn khoăn ở chỗ đề bài là A kiện D đòi lại nhà. Trong khi quan hệ pháp luật mình xác định là yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu? và tuyên HĐ chuyễn nhượng vô hiệu ( hậu quả pháp lý trả lại tài sản cho A, người nhận tiền bán nhà trả tiền lại cho D).

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    binhyen236 (06/09/2014)
  • #342846   06/09/2014

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    @hungmaiusa.

    Văn phòng công chứng theo quy định của LCC 2006 thì không có tư cách pháp nhân, nên không thể là người có quyền nghĩa vụ liên quan trong quan hệ pháp luật tố tụng dân sự được.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    binhyen236 (06/09/2014) hungmaiusa (06/09/2014)
  • #342920   06/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1896 lần


    QuyetQuyen945 viết:

    @hungmaiusa.

    Văn phòng công chứng theo quy định của LCC 2006 thì không có tư cách pháp nhân, nên không thể là người có quyền nghĩa vụ liên quan trong quan hệ pháp luật tố tụng dân sự được.

    Thân!

    Chào bạn QuyetQuyen945.

    Cám ơn bạn đã nhắc nhở đúng !

    Tuy nhiên, khi trao đổi tôi có cân nhắc viết như thế nào cho đúng và ngắn gọn theo kiểu giải bài tập của sinh viên nhưng quá khó:

    Luật công chứng:

    Điều 26. Văn phòng công chứng

    1. Văn phòng công chứng do công chứng viên thành lập.

    Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập được tổ chức và hoạt động theo loại hình doanh nghiệp tư nhân. Văn phòng công chứng do hai công chứng viên trở lên thành lập được tổ chức và hoạt động theo loại hình công ty hợp danh.

    Người đại diện theo pháp luật của Văn phòng công chứng là Trưởng Văn phòng. Trưởng Văn phòng công chứng phải là công chứng viên.

    DNTN không có tư cách pháp nhân nên người tham gia tố tụng là cá nhân trưởng văn phòng; còn Công ty hợp doanh thì là pháp nhân nên tham gia với tư cách của pháp nhân là VPCC.

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    binhyen236 (06/09/2014) Damthixuan123 (10/04/2016)
  • #342922   06/09/2014

    Hai anh/chị cho em hỏi với ạ. Hôm qua em có trao đổi với nhóm thảo luận của mình thì quan điểm của các bạn khác là trong trường hợp này, B đã nhờ người làm giả giấy tờ ngay từ đầu, nên việc D kí hợp đồng mua bán nhà với B đã trái pháp luật từ lúc giao kết. Do đó, nên hiểu là D đang chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật tài sản vì thực tế thì A không hề bán nhà cho D. Và đây là bất động sản nên D không phải là người chiếm hữu ngay tình.

    Các anh/chị giải thích giúp em với ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #342971   07/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1896 lần


    binhyen236 viết:

    Hai anh/chị cho em hỏi với ạ. Hôm qua em có trao đổi với nhóm thảo luận của mình thì quan điểm của các bạn khác là trong trường hợp này, B đã nhờ người làm giả giấy tờ ngay từ đầu, nên việc D kí hợp đồng mua bán nhà với B đã trái pháp luật từ lúc giao kết. Do đó, nên hiểu là D đang chiếm hữu và sử dụng trái pháp luật tài sản vì thực tế thì A không hề bán nhà cho D. Và đây là bất động sản nên D không phải là người chiếm hữu ngay tình.

    Các anh/chị giải thích giúp em với ạ!

    Chào bạn.

    Theo yêu cầu của bài tập là" Bỏ qua những tình tiết liên quan đến hình sự mà chỉ quan tâm đến dân sự" nên việc xử lý đối với D có khác: nếu trong vụ án hình sự thì tài sản giao dịch do phạm tội mà có; trong dân sự thì D là người ngay tình và là chiếm hữu có căn cứ pháp luật (HĐ chuyễn nhượng có công chứng, chứng thực).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    binhyen236 (07/09/2014)
  • #342979   07/09/2014

    Mặc dù chưa hiểu lắm nhưng cũng cảm ơn các anh/chị đã giúp em ạ!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-