DanLuat 2015

Quan hệ giữa Công ty mẹ và công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #330559 27/06/2014

    nhubeo

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Quan hệ giữa Công ty mẹ và công ty con

    Xin Luật sư tư vấn nội dung sau:

    1. Công ty con có độc lập về pháp lý và tài chính với Công ty mẹ không? Tại sao?

    (Công ty mẹ là Công ty cổ phần, giữ 51% số vốn của Công ty con)

     

    2. Các công ty con có độc lập về pháp lý và tài chính với Công ty mẹ không? Tại sao?

     

    3. Khi các Công ty này cùng tham dự vào một gói thầu với tư cách là các nhà thầu độc lập thì có vi phạm vào các quy định của Luật đấu thầu hiện hành không?

    Xin trân trọng cảm ơn Luật sư.

     

    Thu Trang 

     
    7021 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330805   30/06/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    nhubeo viết:

    Xin Luật sư tư vấn nội dung sau:

    1. Công ty con có độc lập về pháp lý và tài chính với Công ty mẹ không? Tại sao?

    (Công ty mẹ là Công ty cổ phần, giữ 51% số vốn của Công ty con)

     

    2. Các công ty con có độc lập về pháp lý và tài chính với Công ty mẹ không? Tại sao?

     

    3. Khi các Công ty này cùng tham dự vào một gói thầu với tư cách là các nhà thầu độc lập thì có vi phạm vào các quy định của Luật đấu thầu hiện hành không?

    Xin trân trọng cảm ơn Luật sư.

     

    Thu Trang 

    Chào bạn,

    Căn cứ theo Điều 84 BLDS thì

    Điều 84. Pháp nhân

    Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Được thành lập hợp pháp;

    2. Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;

    3. Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;

    4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

    Công ty con của CTCP thì đều có tư cách pháp nhân nên nó độc lập về tư cách pháp lý cũng như tài sản với công ty mẹ.

    Về việc tham gia đấu thầu:

    Theo Điều 5 Luật đấu thầu thì không cấm đối với các công ty mẹ, con tham gia đấu thầu. Như đã nói ở trên, các công ty này đều là pháp nhân độc lập nên việc cấm là không cần thiết. (do mình không làm việc trong lĩnh vực này nên chỉ là ý kiến để bạn tham khảo, bạn nên tìm hiểu thêm về câu hỏi này).

    Regards,

    Văn Hiếu

     

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    nhubeo (01/07/2014)

0 Thành viên đang online
-