DanLuat 2015

quá trình ký hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #285031 07/09/2013

    tuanlinh202

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    quá trình ký hợp đồng lao động

    Tôi kí họp đồng với công ty 1/1/2009-1/12/2009

    Đến 1/1/2010 tôi lại ký tiếp hợp đồng 6 tháng

    Đến hết tháng 6/2010 tôi lại ký tiếp 1 hợp đồng 6 tháng nữa (đến 12/2010)

    Đến 1/2011 tôi mới ký hợp đồng không xác định thời hạn. Việc ký hợp đồng như vậy đúng không ạ?\

    Và thời hạn nâng lương của người lao động cụ thể quy định như thế nào ạ?

     
    5006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285112   08/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4671 lần
    SMod

    Chào bạn, việc ký HĐLĐ có thời hạn chỉ được phép 2 lần thôi, đến lần thứ 3 phải là HĐ không xác định thời hạn.

    Việc nâng lương thì theo quy định của cty, hoặc do thỏa thuận giữa 2 bên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tuanlinh202 (08/09/2013)
  • #285132   08/09/2013

    tuanlinh202
    tuanlinh202

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn có thể chỉ rõ cho mình biết văn bản quy định về việc tăng lương hay không tăng lương dc ko? Cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #285142   08/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4671 lần
    SMod

    Bạn tham khảo nhé

    Điều 102. Chế độ phụ cấp, trợ cấp, nâng bậc, nâng lương

    Các chế độ phụ cấp, trợ cấp, nâng bậc, nâng lương và các chế độ khuyến khích đối với người lao động được thoả thuận trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể hoặc quy định trong quy chế của người sử dụng lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tuanlinh202 (08/09/2013)

0 Thành viên đang online
-