Quá thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có bị mất trợ cấp không?

Chủ đề   RSS   
  • #557978 17/09/2020

    NguyenThanhNgan123
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2020
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1295
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 122 lần


    Quá thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có bị mất trợ cấp không?

    Theo quy định, để nhận trợ cấp thất nghiệp, người lao động phải làm thủ tục xin hưởng trợ cấp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao đồng. Vậy, điều này có đồng nghĩa với việc nếu không kịp hạn nộp hồ sơ thì sẽ bị mất luôn khoản tiền này? Bài viết sau sẽ trả lời cho câu hỏi này.

    Trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp

    Trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp - Ảnh minh họa

    Quá thời hạn nhận hồ sơ thì có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

    Căn cứ theo quy định của pháp luật, tại Khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013 quy định về  hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

    “1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

    Ngoài ra căn cứ Khoản 3 Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp cũng quy định:

    “Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này”

    Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp quy định về nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau: 

    “Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.”

    Như vậy, có đầy đủ căn cứ cho thấy khi đã quá hạn nộp hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp thì không đủ điều kiện để xin hưởng trở cấp thất nghiệp nữa.

    Vậy tiền bảo hiểm chưa nhận sẽ được giải quyết như thế nào?

    Khoản 6 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

    - Sau thời hạn 03 tháng kể từ ngày người lao động hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng người lao động không đến nhận tiền trợ cấp và không thông báo bằng văn bản với cơ quan BHXH nơi đang hưởng thì người lao động đó được xác định là không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    - Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với số tiền trợ cấp thất nghiệp mà người lao động không đến nhận được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng theo quy định.

    Đồng thời, khoản 1 Điều 9 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH xác định thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu như sau:


    Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu = Tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp - Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp đã hưởng trợ cấp thất nghiệp


    Như vậy, sau 03 tháng, người lao động không nộp hồ sơ để hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được bảo lưu để tính vào lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo chứ không bị mất đi.

    Cập nhật bởi NguyenThanhNgan123 ngày 17/09/2020 03:47:23 CH
     
    541 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenThanhNgan123 vì bài viết hữu ích
    hoamattroi9297 (17/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558193   20/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 1580
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Quá thời hạn nộp hồ sơ hưởng thì bạn được bảo lưu thời gian hưởng cho lần tiếp theo, những lần sau sẽ được cộng dồn với lần trước. Nếu muốn nhận 1 lúc nhiều tiền thì nên để dành những lần rồi nhận luôn một lần cho được nhiều tiền. Căn cứ Điều 45 Luật việc làm 2013 quy định:

    “Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

    Trong trường hợp bạn nộp hồ sơ, có giấy hẹn kết quả nhận quyết định mà bạn không lên lấy BHTN thì bạn sẽ không được hưởng BHTN nữa. Tuy nhiên, thời gian đóng BHTN của bạn sẽ vẫn được bảo lưu cho lần sau.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #558866   28/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1000)
    Số điểm: 6800
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Một trong những điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 49 Luật Việc làm 2013 là đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động. Trường hợp đã quá 03 tháng thì không được hưởng mà thời gian đã đóng trước đó sẽ được bảo lưu cho lần hưởng sau nếu đủ điều kiện.

     

     
    Báo quản trị |