DanLuat 2015

Quá hạn lấy bằng lái xe phải làm thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #307475 19/01/2014

    phucduongqb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quá hạn lấy bằng lái xe phải làm thế nào?

    Sáng ngày 21 tháng 8 năm 2012 em có chạy xe ngược chiều đường 1 chiều . Bị phạt 400K nhưng lúc đó e không có tiền nên đành phải để lại băng lái và được hẹn ngày 27/8/2012 đến lấy.

    Nhưng do e bận về quê nên quá hạn lấy.

    đến nay là ngày 20/01/2014 e vẫn chưa đi lấy.

    Cho e hỏi bây giờ có được phép lấy lại băng lái ko ah? nếu đc thì vẫn nộp phạt 400k hay bị xử như thế nào ah?

     
    14741 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phucduongqb vì bài viết hữu ích
    thantaiquatson (07/09/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307476   20/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Do thời gian bạn chậm nộp phạt đã quá 1 năm nên bạn sẽ không phải thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính nữa. Trừ khi cơ quan ra quyết định xử phạt chứng minh được là bạn cố tình trì hoãn, cản trở việc xử phạt. 

    Theo Điều 74 của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

    1. Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, kể từ ngày ra quyết định, quá thời hạn này thì không thi hành quyết định đó nữa, trừ trường hợp quyết định xử phạt có hình thức xử phạt tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả thì vẫn phải tịch thu tang vật, phương tiện thuộc loại cấm lưu hành, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả trong trường hợp cần thiết để bảo vệ môi trường, bảo đảm giao thông, xây dựng và an ninh trật tự, an toàn xã hội.

    2. Trong trường hợp cá nhân, tổ chức bị xử phạt cố tình trốn tránh, trì hoãn thì thời hiệu nói trên được tính kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, trì hoãn.

    Trường hợp này, bạn nên tới Đội Cảnh sát giao thông khu vực bạn bị xử phạt để hỏi trực tiếp thủ tục nhận lại giấy phép lái xe. Nếu có lý do khách quan thì bạn có thể viết đơn hoặc trình bày trực tiếp với đơn vị ra quyết định xử phạt. Bằng lái của bạn vẫn được lưu trữ tại đó. 

    Thân ái! 

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 20/01/2014 04:57:18 CH Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 20/01/2014 12:57:13 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #307551   20/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13605)
    Số điểm: 93766
    Cảm ơn: 3071
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Ls.NguyenHuyLong không đọc khoản 2 điều 74 đã trích dẫn sao ?

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (20/01/2014) hungmaiusa (20/01/2014)
  • #307584   20/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Cảm ơn ntdieu.  Mình muốn khuyên bạn phucduongqb  nên tới cơ quan ra quyết định xử phạt để trình bày rõ về trường hợp của mình.   Nếu có lý do khách quan thì có thể viết đơn hoặc trình bày trực tiếp.

    Thường thì với những với mức phạt ít như vậy thì cơ quan cảnh sát giao thông cũng không truy cứu tới cùng việc có cố tình trì hoãn, trốn tránh việc nộp phạt hay không. Nếu cơ quan tiến hành việc xử phạt vi phạm hành chính cho rằng người vi phạm cố tình trốn tránh, trì hoãn, cản trở việc nộp phạt thì phải có căn cứ để chứng minh. Nếu họ chứng minh được việc đó thì thời hiệu sẽ lại được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, trì hoãn. Trường hợp đó xảy ra thì mức phạt sẽ theo quy định của Điều 78 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 :

    1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

     
    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 20/01/2014 05:04:49 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #307614   20/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13605)
    Số điểm: 93766
    Cảm ơn: 3071
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Vậy mà ở trên bạn nói "đã quá 1 năm nên bạn sẽ không phải thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính nữa", làm tôi hiểu rằng bạn   không phải nộp phạt khoản 400K kia nữa, hic :-O

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (20/01/2014)
  • #307622   20/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Như đã trình bày ở trên thì theo quan điểm của mình phần lớn những trường hợp như vậy sẽ không phải nộp!!!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #307624   20/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13605)
    Số điểm: 93766
    Cảm ơn: 3071
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Ls.NguyenHuyLong đã chỉ cho chúng ta một cách rất hay để không phải nộp tiền phạt, đó là không tới kho bạc nộp phạt, sau 1 năm thì tự nhiên khoản tiền phạt này sẽ được xóa bỏ.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (20/01/2014)
  • #307627   20/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Mình hoàn toàn không có ý là khoản tiền phạt sẽ được xóa bỏ. Mọi vấn đề mình đã trình bày ở trên. Bạn có thể đưa nhận định của mình ra mà.  Cái cách mà để không phải nộp tiền phạt là không ra nộp phạt như bạn nói có thể cũng đúng. Cơ quan chức năng không tổ chức cưỡng chế thì mình cứ không nộp cũng được nhưng mình sẽ không có bằng. Còn muốn lấy lại bằng thì như mình đã trình bày ở trên rồi. Ý của mình chỉ là sự khác biệt giữa quy định của luật và thực tiễn giải quyết những vụ việc nhỏ nhặt như vậy thôi. 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-