DanLuat 2015

Quá hạn biên bản vi phạm an toàn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #360363 02/12/2014

    namsadoa1602

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quá hạn biên bản vi phạm an toàn giao thông

    Xin chào các anh chị

    Vào ngày 1-1-2014 e mắc lỗi là khi đèn tín hiệu giao thông đã chuyển sang màu đỏ mà không dừng lại mà tiếp tục di chuyển. Cơ quan công an hẹn em đến ngày 8-1-2014 đến lấy. Nhưng vì công ty có việc gấp nên em phải vào Sài Gòn làm nên em đi lấy trước ngày nhưng không lấy được. Giờ đến ngày giỗ bố em mới trở ra thì em đi lấy có lấy được nữa không và có bị phạt gì không ? 

    Mong các anh chị trả lời giúp em với !!!!

     
    19564 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360434   03/12/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Sau 7 ngày kể từ ngày ra quyết định xử phạt nếu bạn không đến nộp thì sau này bạn đến nộp sẽ phải chịu lãi suất nộp chậm. Tuy nhiên, thông thường vì số tiền phạt không lớn và lãi suất thấp nên  kho bạc nhà nước sẽ không yêu cầu nộp thêm lãi. Sau khi nộp phạt có biên lai đã nộp thì cơ quan cảnh sát giao thông sẽ trả lại bằng cho bạn

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #360512   03/12/2014

    vulong.hcmulaw
    vulong.hcmulaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2014
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


     

    namsadoa1602 viết:

     

    Xin chào các anh chị

    Vào ngày 1-1-2014 e mắc lỗi là khi đèn tín hiệu giao thông đã chuyển sang màu đỏ mà không dừng lại mà tiếp tục di chuyển. Cơ quan công an hẹn em đến ngày 8-1-2014 đến lấy. Nhưng vì công ty có việc gấp nên em phải vào Sài Gòn làm nên em đi lấy trước ngày nhưng không lấy được. Giờ đến ngày giỗ bố em mới trở ra thì em đi lấy có lấy được nữa không và có bị phạt gì không ? 

    Mong các anh chị trả lời giúp em với !!!!

     

     

    Theo Điều 78 Luật Xử Lý Vi Phạm Hành Chính 2012 và Khoản 1 Điều 5 Thông Tư số 153/2013/TT-BTC như sau :

    " 1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

    2. Tại vùng sâu, vùng xa, biên giới, miền núi mà việc đi lại gặp khó khăn thì cá nhân, tổ chức bị xử phạt có thể nộp tiền phạt cho người có thẩm quyền xử phạt. Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm thu tiền phạt tại chỗ và nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn không quá 07 ngày, kể từ ngày thu tiền phạt.

    Trường hợp xử phạt trên biển hoặc ngoài giờ hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được thu tiền phạt trực tiếp và phải nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày vào đến bờ hoặc ngày thu tiền phạt.

    3. Cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính bị phạt tiền phải nộp tiền phạt một lần, trừ trường hợp quy định tại Điều 79 của Luật này.

    Mọi trường hợp thu tiền phạt, người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt.

    4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này."

    Vậy thời gian quá hạn tối đa là 10 ngày kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, sau thời điểm này thì bạn sẽ phải nộp cho Kho Bạc Nhà Nước

    Số tiền = Tổng số tiền phạt chưa nộp + Tổng số tiền phạt chưa nộp * số ngày trễ * 0.05%.

    Sau Khi nộp phạt bạn qua cơ quan nơi giữ giấy tờ xe của bạn nộp biên bản nộp phạt và lấy lại giấy tờ xe.

    Thân Ái

    Cập nhật bởi vulong.hcmulaw ngày 03/12/2014 02:01:24 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-