DanLuat 2015

Qua điểm giao cắt không có biển báo nhắc tốc độ thì phải làm sao

Chủ đề   RSS   
  • #393115 20/07/2015

    buiduyhiep

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Qua điểm giao cắt không có biển báo nhắc tốc độ thì phải làm sao

    Xin hỏi biển giới hạn tốc độ 40 km/h dành cho làn ngoài cùng như biển báo có hiệu lực đến điểm giao cắt tiếp theo hay có hiệu lực trên toàn QL5 (Duy Hiệp).

    Tôi thường lưu thông trên QL5 bằng môtô và thường gặp biển báo như hình dưới. Theo đó, biển báo này quy định 3 làn đường:

    Làn ngoài cùng bên trái dành cho xe ôtô.

    Làn ở giữa dành cho xe ôtô và xe môtô.

    Làn ngoài cùng bên phải dành cho xe môtô, xe máy, xe thô sơ và giới hạn tốc độ 40km/h.

    Xin hỏi biển giới hạn tốc độ 40km/h dành cho làn ngoài cùng như biển báo trên có hiệu lực đến điểm giao cắt tiếp theo hay có hiệu lực trên toàn QL5?

    Theo như tôi hiểu thì biển báo giới hạn tốc độ tối đa cho phép sẽ hết hiệu lực khi gặp biển số 134, 135 hoặc điểm giao cắt tiếp theo.

    Như vậy, nếu tôi đi ở làn ngoài cùng bên phải, gặp biển như trên, tôi đi đúng tốc độ 40 km/h, khi đi qua điểm giao cắt không thấy biển nhắc lại, tôi đi 60 km/h thì có sai luật giao thông hay không? Và nếu tôi đi đúng luật mà CSGT vẫn bắn lỗi tốc độ thì tôi phải xử lý thế nào?

     

     

     

     
    3653 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394009   27/07/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4054 lần


    Chào bạn buiduyhiep,

    Việc biển báo giao thông quy định giới hạn tốc độ cho phép tối đa không quá 40 km/h sẽ có hiệu lực bắt đầu từ vị trí đặt biển này đến vị trí đặt biển số 134 “Hết hạn chế tối đa” (hoặc biển số 135 “Hết tất cả các lệnh cấm” nếu đồng thời có nhiều biển cấm)

    Như vậy, bạn phải duy trì tốc độ 40 km/h từ vị trí đặt biển này đến vị trí đặt biển 134 (hoặc 135), đến vị trí đặt biển 134 (hoặc 135) bạn có thể đi với tốc độ 60km/h.

    Căn cứ Quy chuẩn Việt Nam QCVN 41: 2012/BGTVT ban hành kèm theo Thông tư 17/2012/TT-BGTVT.

     
    Báo quản trị |  
  • #394798   02/08/2015

    buiduyhiep
    buiduyhiep

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn nguyenanh1292!

    Mình thấy tại tài liệu bạn trích dẫn có nội dung như sau:

    Điều 27. Vị trí đặt biển báo cấm theo chiều đi và hiệu lực tác dụng của biển

    27.1 Biển báo cấm được đặt ở nơi đường giao nhau hoặc trước một vị trí trên đường cần cấm; Biển có hiệu lực bắt đầu từ vị trí đặt biển trở đi. Nếu vì lý do nào đó, biển phải đặt cách xa vị trí định cấm thì phải đặt biển số 502 để chỉ rõ khoảng cách (ghi trên biển phụ) từ sau biển cấm đến vị trí biển bắt đầu có hiệu lực;

    27.2 Khi cần thiết để chỉ rõ hướng tác dụng của biển và chỉ vị trí bắt đầu hay vị trí kết thúc hiệu lực của biển phải đặt biển số 503 "Hướng tác dụng của biển";

    27.3 Các biển báo cấm từ biển số 101 đến biển số 120 không cần quy định phạm vi có hiệu lực của biển, không có biển báo hết cấm;

    27.4 Kèm theo các biển báo cấm nói ở Khoản 27.3 phải đặt các biển chỉ dẫn lối đi cho xe bị cấm (trừ trường hợp đường cấm vì lý do đường, cầu bị tắc mà không có lối rẽ tránh) như quy định ở Chương VII về biển chỉ dẫn;

    27.5 Hiệu lực của biển số 121 và biển số 128 có giá trị đến hết khoảng cách cấm ghi trên biển số 501 hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm";

    Biển số 123 và biển số 129 có giá trị tại chỗ; Biển số 124 có giá trị ở vị trí đường giao nhau hoặc căn cứ vào biển số 503;

    Biển số 125, 126, 127, 130, 131 (a,b,c) có giá trị đến nơi đường giao nhau tiếp giáp, hoặc đến vị trí đặt biển hết cấm (các biển số 133, 134, 135) biển số 130 và 131 (a,b,c) còn căn cứ vào biển số 503;

    27.6 Nếu đoạn đường phải thi hành biển cấm có giá trị rất dài thì tại các nơi đường giao nhau trong đoạn cấm có xe đi vào đoạn đường ấy thì các biển cấm phải được đặt nhắc lại.

    Như vậy theo mình hiểu chỉ cần qua nơi giao nhau nếu không có biển nhắc lại thì biển 127 hết hiệu lực

     
    Báo quản trị |