DanLuat 2015

QĐ về GPXD

Chủ đề   RSS   
  • #296747 12/11/2013

    dungnt76

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    QĐ về GPXD

    KÍnh gửi Luật sư!

    Tói có một vài thắc mắc như sau cần Luật sư hỗ trợ:

    1.  Một số Tỉnh khi xây nhà ở, người xây không thấy có giấy phép xây dựng vẫn xây và ở bình thường. Vậy, khi xây dựng công trình như thế nào thì cần phải xin cấp phép xây dựng?

    Nếu chủ đầu tư dự án xây dựng Nhà máy gạch đã có giấy chứng nhận đầu tư do UBND TỈnh cấp thì có cần phải xin phép xây dựng nữa không? Điều này quy định tại đâu ạ?

    Trân trọng cảm ơn Luật sư và mong sớm nhận được câu trả lời.

     

     

     
    2972 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296821   12/11/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Chủ đầu tư và nhà thầu thi công chỉ được khởi công xây dựng công trình khi đã có đủ các điều kiện khởi công theo quy định tại Điều 72 Luật Xây dựng: có mặt bằng xây dựng; có Giấy phép xây dựng đối với các công trình phải có Giấy phép xây dựng; có thiết kế bản vẽ thi công đã được phê duyệt; có biện pháp bảo đảm an toàn, vệ sinh môi trường; có hợp đồng xây dựng; có đủ nguồn vốn để thực hiện theo tiến độ.

    Như vậy, trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có Giấy phép xây dựng, trừ những trường hợp xây dựng các công trình quy định tại khoản 1 Điều 62 Luật Xây dựng thì không phải xin cấp phép xây dựng, gồm: Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ xây dựng công trình chính; công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng, dự án đầu tư xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; công trình hạ tầng kỹ thuật quy mô nhỏ thuộc các xã vùng sâu, vùng xa; nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa không thuộc đô thị, không thuộc điểm dân cư tập trung, điểm dân cư nông thôn chưa có quy hoạch xây dựng được duyệt; các công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình.

    2. Đối chiếu với quy định của hai điều luật trên, trong trường hợp Chủ đầu tư đã được cấp Giấy chứng nhận đầu tư xây dựng nhà máy gạch phải xin giấy phép xây dựng trước khi khởi công công trình. 

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
  • #296934   13/11/2013

    dungnt76
    dungnt76

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn Luật sư đã trao đổi.

    Tôi muốn làm rõ thêm ý của quy định theo điểm c, Điều 3, Nghị định 64/2012 về cấp giấy phép xây dựng. Theo đó, "công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được chủ tich UBND các cấp quyết định đầu tư" không phải cấp phép XD trước khi khởi công xây dựng công trình.

    Vậy, "quyết định đầu tư" trong quy định trên được hiểu như thế nào ạ? Khi Chủ tịch UBND Tỉnh đã cấp GCN đầu tư có được coi là đã "quyết định đầu tư" không?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #297626   16/11/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn đang băn khoăn giữa hai khái niệm "người ra quyết định đầu tư" và "người cấp giấy chứng nhận đầu tư", hai khái niệm này là khác nhau.

    Trường hợp của bạn được Chủ tịch UBND tỉnh cấp Giấy chứng nhận đầu tư thì vẫn phải xin giấy phép xây dựng như bình thường, nếu dự án sử dụng nguồn vốn ngân sách và do Chủ tịch UBND tỉnh quyết định đầu tư thì không phải xin giấy phép về xây dựng theo hướng dẫn của Nghị định 64.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-