DanLuat 2015

Q.hệ với người yêu 18t khi bị kiện có phải chịu trách nhiệm không

Chủ đề   RSS   
  • #213923 16/09/2012

    rosedevil44

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Q.hệ với người yêu 18t khi bị kiện có phải chịu trách nhiệm không

    Cháu và người yêu q.hệ với nhau khi đã đủ 18t. Có những lúc cô ấy buồn và nói rằng không biết q.hệ với cháu là đúng hay sai, cháu đã an ủi cô ấy và nói rằng tất cả là do cháu ép buộc cô ấy để cô ấy không dằn vặt và buồn nữa. Nhưng thật ra cả 2 đều tự nguyện cả khi đi ks hay là q.hệ với nhau. Cô ấy cũng không chống cự hay kêu cứu, la hét. Nay cô ấy muốn kiện cháu ra tòa dù cho cháu đã giải thích và nói hết lời, và cô ấy nói còn giữ những tin nhắn đó để làm bằng chứng là cháu ép cô ấy. Cô ấy cũng đã q.hệ với 1người trước cháu. Vậy luật sư cho cháu hỏi những tin nhắn đó có thể làm bằng chứng và cháu có phải đi tù hay chịu trách nhiệm hình sự khi cô ấy kiện không ạ? Cháu cám ơn 

     
    2944 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #213924   16/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn nếu bạn chứng minh được việc quan hệ giữa bạn và người yêu bạn là tự nguyện không bị ép buộc, đe dọa dùng vũ lực để thực hiện hành vi giao cấu thì bạn không bị Truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm theo quy định tại Điều 111 BLHS năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009:

    Tuy nhiên nếu bạn không chứng minh được việc quan hệ trên là không tự nguyện, và bị ép buộc thì có thể bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự the quy định tại ĐIều 111 BLHS trên.

    Theo quy định tại ĐIều 105 Bộ luật tố tụng hình sự 2003 như sau:

    Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

    2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

    Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

    Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #213925   16/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13607)
    Số điểm: 93766
    Cảm ơn: 3072
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Chào LS Thư, tôi nghĩ rằng trách nhiệm chứng minh bạn có lỗi thuộc về phía "đối tác" và cơ quan công an, nếu họ không chứng mình được thì bạn không thể bị truy cứu.

    Bạn không có nghĩa vụ chứng minh mình vô tội

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    garan (16/09/2012) leanhthu (16/09/2012)
  • #213928   16/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

    Vâng cảm ơn anh Điều trong trường hợp chứng minh ở đây thì về nguyên tắc nghĩa vụ chứng minh một người có phạm tội hay không thuộc vể cơ quan tiến hành tố tụng (Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án).

    Tuy nhiên: Tuy nhiên nếu bạn không chứng minh được việc quan hệ trên là không tự nguyện, và bị ép buộc thì có thể bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự the quy định tại ĐIều 111 BLHS trên. Trong quá trình điều tra khi cơ  quan điều tra thu thập các tài liệu liên quan đến vụ án ý tôi tư vấn là anh phải chủ động đưa ra chứng cứ chứng minh là việc giao cấu trên là hoàn toàn tự nguyện để chứng minh cho hành vi trên tránh trường hợp "im lặng" bị động khi mình không đưa ra cắc căn cứ, tình tiết khi cơ quan điều tra lấy lời hai và thu thập, chứng cứ gây bất lợi cho mình.

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    ntdieu (16/09/2012)

0 Thành viên đang online
-