Phương pháp khấu hao TSCĐ

Chủ đề   RSS   
  • #149667 23/11/2011

    cuong2310

    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1005
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    Phương pháp khấu hao TSCĐ

    Mọi người cho mình hỏi: Cty mình mới mua 1 ôtô vận tải, vậy mua về có được tính khấu hao luôn k? Hay phải đăng kí phương pháp khấu hao TSCĐ với CQ Thuế trước rồi mới được tính khấu hao hàng tháng? Nếu phải đăng kí phương pháp khấu hao thì up cho mình xin mẫu nhé. Cám ơn cả nhà !

    Em còn non và xanh lắm. Các tiền bối chỉ bảo dùm! ^^

     
    6214 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149735   23/11/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 500
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    Căn cứ khoản 1 Điều 9 Thông tư số 203/2009/TT-BTC

    "1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau…"

    Căn cứ khoản 3, khoản 4 Điều 13 Thông tư số 203/2009/TT-BTC thì:

    "3. Doanh nghiệp thực hiện đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao

    4. Phương pháp khấu hao áp dụng cho từng TSCĐ mà doanh nghiệp đã lựa chọn và đăng ký phải được thực hiện nhất quán trong suốt quá trình sử dụng TSCĐ"

    Trường hợp đơn vị bạn mua sắp tài sản cố định, đơn vị bạn phải đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế

    Đăng ký phương pháp trích khấu hao TS CĐ không có mẫu hóa, bạn có thể làm công văn để đăng ký với cơ quan thuế

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boloncon vì bài viết hữu ích
    cuong2310 (24/11/2011)
  • #150006   24/11/2011

    cuong2310
    cuong2310

    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1005
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    ok, cảm ơn anh!

    Em còn non và xanh lắm. Các tiền bối chỉ bảo dùm! ^^

     
    Báo quản trị |