Phụ nữ trên 18 tuổi quan hệ với trẻ 14 tuổi thì có bị làm sao không?

Chủ đề   RSS   
  • #541143 14/03/2020

    Chunchunhjhj

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Phụ nữ trên 18 tuổi quan hệ với trẻ 14 tuổi thì có bị làm sao không?

    Phụ nữ trên 18 tuổi mà quan hệ vs trẻ con 14 tuổi thì có bị lsao ko ạ?

     
    644 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Chunchunhjhj vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545263   01/05/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Hiện nay, theo quy định tại Bộ luật hình sự 2015 thì chủ thể của tội phạm không phân biệt nam hay nữ, chỉ cần có đầy đủ các dấu hiệu tội phạm đều có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
     
    Ví dụ:
     
    Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.
     
    Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi:  Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
     
    Như vậy, pháp luật chỉ dùng từ người, không phân biệt nam nữ, do đó nếu hội đủ các dấu hiệu tội phạm thì vẫn bị truy cứu trách nhiệm. Tuy nhiên, ở đây sử dụng từ "quan hệ" là chưa rõ ràng, cần xác định rõ để xác định trách nhiệm pháp lý chính xác.
     
    Báo quản trị |  
  • #545312   02/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    buiquangbinh071214 viết:

    Hiện nay, theo quy định tại Bộ luật hình sự 2015 thì chủ thể của tội phạm không phân biệt nam hay nữ, chỉ cần có đầy đủ các dấu hiệu tội phạm đều có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
     
    Ví dụ:
     
    Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.
     
    Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi:  Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
     
    Như vậy, pháp luật chỉ dùng từ người, không phân biệt nam nữ, do đó nếu hội đủ các dấu hiệu tội phạm thì vẫn bị truy cứu trách nhiệm. Tuy nhiên, ở đây sử dụng từ "quan hệ" là chưa rõ ràng, cần xác định rõ để xác định trách nhiệm pháp lý chính xác.

    Ad cho mình hỏi vậy thì chủ thể của tội hiếp dâm theo như ad nói thì chỉ có Nam và Nữ thôi đúng không? vậy thì các trường hợp thuộc cộng đồng LGBT thì ad xử trí như thế nào nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #545291   02/05/2020

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 83 lần


    Theo quy định tại  Bộ luật Hình sự 2015 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Hình sự 2015 thì kể từ ngày 01/01/2018 nữ giới cũng là chủ thể của tội hiếp dâm. Tình huống mà bạn đề cập là phụ nữ trên 18 tuổi quan  hệ với trẻ 14 tuổi.  Để xác định chính xác tội danh đối với hành vi này, cần phải làm rõ thủ đọan, hành vi trong trường hợp này là gì.

    Khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 quy định “Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.” Do đó phụ nữ trên 18 tuổi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp này.

    Đối với hành vi quan hệ với trẻ 14 tuổi, nếu người này “Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ” thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm, đựoc quy định tại Điều 142 BLHS và có thể bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.

    Nếu người này “ dùng mọi thủ đoạn khiến người 14 tuổi đang ở trong tình trạng lệ thuộc mình hoặc trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác “ thì sẽ bị truy cứu về tội Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi tại Điều 144 BLHS và bị xử phạt từ  05 năm đến 10 năm.

    Nếu người này chỉ đơn thuần là giao cấu, quan hệ với người 14 tuổi mà không có các hành vi, thủ đoạn như trên thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi được quy định tại Điều 145 BLHS 2015 và bị xử phạt từ  01 năm đến 05 năm.

    Như vậy, phụ nữ trên 18 tuổi quân hệ với trẻ 14 tuổi chắc chắn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự,  để xác định chính xác tội danh thì cần phải căn cứ vào tính chất, mức độ và thủ đọan để thực hiện hành vi đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #547805   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    HNP1997 viết:

    Ad cho mình hỏi vậy thì chủ thể của tội hiếp dâm theo như ad nói thì chỉ có Nam và Nữ thôi đúng không? vậy thì các trường hợp thuộc cộng đồng LGBT thì ad xử trí như thế nào nhỉ?

    Cộng đồng LGBT chỉ là cách xã hội gọi nhóm người họ. Chứ về mặt giấy tờ, tính pháp lý tại Việt Nam có công nhận đâu bạn. Giấy tờ vẫn ghi nhận giới tính nam hoặc nữ. Bạn nên nhìn ở góc độ quy định pháp lý chứ không phải góc nhìn xã hội. Vì vậy, khi vi phạm thì cứ nhìn theo giấy tờ để xác định giới tính.

     
    Báo quản trị |