DanLuat 2015

Phụ nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm 8 tiếng có được coi là thêm giờ

Chủ đề   RSS   
  • #129164 09/09/2011

    lieunguyen1109

    Female
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phụ nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm 8 tiếng có được coi là thêm giờ

    Chào luật sư!
    Nhờ Luật sư tư vấn gấp giúp em với.  Công ty em đang làm việc 9h/ngày. Một số lao động nữ trong Công ty em đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. Họ làm việc 8h/ngày, (theo Luật thì  lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ 60 phút/ngày). Vậy  tiếng thứ 8 của họ làm có được coi là 1 tiếng thêm giờ hay không? Em cảm ơn nhiều nhiều!
     
    11708 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129299   09/09/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Đối với phụ nữ mang thai, pháp luật lao động có nhiều chế độ và chính sách và hưởng các chế độ nghỉ ngơi, chế độ thai sản... Trong trường hợp bạn hỏi, nếu từ giờ thứ 9 trở đi người lao động nữ được bố trí làm việc thì có nghĩa là họ đang làm thêm giờ và họ được hưởng chế độ làm thêm giờ theo quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #129364   09/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chắc là LUATSUNGUYEN quên mất quy định này của luật lao động.

    Điều 115.

    1- Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động nữ có thai từ tháng thứ bảy hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm thêm giờ, làm việc ban đêm và đi công tác xa.

    2- Người lao động nữ làm công việc nặng nhọc, khi có thai đến tháng thứ bảy, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt một giờ làm việc hàng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

    3- Người lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc, mà vẫn hưởng đủ lương.


    @ lieunguyen1109 : Căn cứ vào điều luật đã trích dẫn thì lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi không được làm việc 8h/ngày, cho dù bản thân họ muốn hay không. Như vậy vấn đề làm thêm giờ này không cần đặt ra.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-