Phụ huynh có được ghi hình lại buổi họp phụ huynh ở trường không?

Chủ đề   RSS   
  • #533957 30/11/2019

    chanquoccuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Phụ huynh có được ghi hình lại buổi họp phụ huynh ở trường không?

    Hiện chị gái mình đang là hiệu trưởng trường THCH, trong quá trình trao đổi với các vị phụ huynh của học sinh vi phạm, những vị phụ huynh này liên tục lấy điện thoại ra quay hình và ghi âm chị mình. Vậy trường hợp trên có hướng xử lý vi phạm không ạ? 

     
    1428 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chanquoccuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534015   30/11/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Xét về mặt quy định hiện nay không có văn bản nào cấm phụ huynh ghi hình cuộc họp phụ huynh học sinh với nhà trường.

    Theo Thông tư liên bộ 552-CA-VH năm 1964 quy định thể lệ về chụp ảnh, quay phim và vẽ cảnh vật trên đất nước Việt Nam do Bộ Công An - Bộ Văn hóa ban hành (hiện vẫn còn hiệu lực áp dụng) thì chỉ cấm:

    "Cấm chụp ảnh, quay phim, vẽ:  

    a) Những khu vực có căn cứ quân sự, có các cơ sở thuộc quốc phòng, các cuộc diễn tập hoặc các hoạt động quân sự.

    b) Toàn cảnh khu vực các ga xe lửa, sân bay, hải cảng, các công trình thủy lợi lớn, các cầu dùng cho xe lửa và xe cơ giới, các đường ngầm.

    c) Các viện nghiên cứu khoa học kỹ thuật, các nhà máy điện, nhà máy nước, trạm phát điện, trạm biến thế điện lớn, trạm điện tín, đài vô tuyến điện, đài phát thanh.

    d) Trong khu vực dọc biên giới, bờ biển (kể cả hải đảo và hải phận) và giới tuyến tạm thời do Nhà nước quy định, trừ những nơi nghỉ mát và những nơi danh lam thắng cảnh, di tích lịch sử nằm trong khu vực này đã được Ủy ban hành chính khu, tỉnh hoặc thành phố sở tại quy định cho phép chụp ảnh, quay phim, vẽ với những điều kiện do Ủy ban ấn định.

    e) Từ trên máy bay chụp xuống lãnh thổ nước Việt Nam dân chủ cộng hòa."

    Ngoài ra còn có một số quy định về ghi âm, ghi hình trong công tác điều tra, tố tụng.

    Còn đối với trường hợp của chị thì không có quy định cấm. Vấn đề là những phụ huynh đó sử dụng hình ảnh ghi lại nhằm mục đích gì? Theo Điều 32 Bộ luật dân sự 2015

    Việc sử dụng hình ảnh trong trường hợp sau đây không cần có sự đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện theo pháp luật của họ: 

    a) Hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng; 

    b) Hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.

    Nếu các phụ huynh sử dụng với mục đích khác, cố tình gây phương hại đến uy tín, danh dự, nhân phẩm... của người được ghi hình thì người có hình ảnh được ghi lại có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định buộc người vi phạm, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan phải thu hồi, tiêu hủy, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)