Phụ cấp xăng xe, điện thoại và thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #214468 18/09/2012

    Phụ cấp xăng xe, điện thoại và thuế TNCN

    Thưa luật sư

    Xin cho e hỏi phụ cấp xăng xe, điện thoại là bao nhiêu thì mình ko bị tính  thuế TNCN ?

    nhân viên bên e chưa đăng ký MST cá nhân thì tiền phụ cấp đó mình có được khấu trừ ko ạ?

    Ví dụ

    lương CB : 2.140.000

    Phụ Cấp trách nhiệm: 300.000

    Phụ cấp xăng xe, điện thoại: 300.000

    Hỗ trợ tiền cơm : 680.000

    Tiền tăng ca: 78 *2.140.000/26/8*150% = 1.203.750

    Thưởng doanh số: 1.500.000

    Vậy với Tổng lương là 6.123.750 đồng thì nhân viên bên e có phải đóng thuế TNCN ko ạ?

     

     

     

     

     
    62023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214554   19/09/2012

    Vậy Luật sư ơi e tính như vầy có đúng ko ạ?

    Tổng lương là 6.123.750 -tiền cơm 680.000 - 50% lương tăng ca 401.300(1.203.750 -802.450)=5.042.450

    Giảm trừ bản thân 4.000.000

    Còn lại 5.042.450 - 4.000.000 = 1.042.450

    Thuế TNCN: 1.042.450 *5% = 52.123

    Nhưng mà nhân viên bên e chưa đăng ký MST cá nhân, có ảnh hưởng gỉ ko luật sư?

     
    Báo quản trị |  
  • #245043   22/02/2013

    e chào luật sư ạ. em xin hỏi một số thắc mắc có liên quan đến xác định thu nhập chịu thuế TNCN của ng lao động. 

    -công ty em có phụ cấp tiền ăn: 300.000đ/tháng, khoản này có ghi trong bảng lương và trả trực tiếp bằng tiền mặt, và dc tính vào thu nhập của ng lao động, vậy khi quyết toán thuế TNCN khoản tiền này có dc loại ra k ạ.

    -tiền xăng xe và điện thoại công ty có lấy hóa đơn về rồi cấp phát bằng hiện vật cho ng lao động nên k tính vào thu nhập của ng lao động mà tính trực tiếp vào chi phí, như vậy hai khoản phụ cấp này có phải tính vào thu nhập chịu thuế của nhân viên k ạ? (Xăng xe 300.000đ/ng/tháng, điện thoại 200.000đ/tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #245051   22/02/2013

    bạn oi. Theo mình nghĩ thì  phụ cấp tiền ăn cấp cho NLD = tiền thì ko vượt quá 680K, của bản chỉ có 300K.khoản này ko tính vào thu nhập chịu thuế của NLD.

    Phụ cấp điện thoại theo qui định thì hình như dc 300K đấy khoản này cũng ko tính vào thu nhập chịu thuế của NLD.

    Còn xăng xe thì mình ko bít nữa

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang2323 vì bài viết hữu ích
    bumba0905 (22/02/2013)
  • #245081   22/02/2013

    hiiii cảm ơn bạn nhiều nha! Bạn cho t hỏi thêm một chút là tiền phụ cấp điện thoại được quy định cụ thể trong văn bản nào nha! Và chi phí xăng xe, điện thoại thì ngoài hóa đơn GTGT thì cần phải có những giấy tờ gì khác ví dụ như danh sách cấp phát có ký nhận của nhân viên đối với việc phát thẻ điện thoại, và danh sách nhân viên nhận cấp phát xăng dầu đối với HĐ xăng k? 

    Hic t là kế toán mới vào nghề rất mong được các bạn và các anh chị giúp đỡ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #245979   27/02/2013

     

    Thong tu 62_2009_BTC

    Điều 1 Phần 2

    e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa ăn giữa ca cho người lao động.

     

    Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.

     

    Mức chi cụ thể áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước và các tổ chức, đơn vị được phép hoạt động kinh doanh thuộc cơ quan hành chính sự nghiệp, đảng, đoàn thể, các hội không quá mức quy định của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội. Đối với các doanh nghiệp ngoài  nhà nước và các tổ chức khác, mức chi do thủ trưởng đơn vị thống nhất với chủ tịch công đoàn quyết định nhưng mức tối đa cũng không vượt quá mức áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước.

     

    f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:

    - Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp 

    bạn tìm hiểu thêm thông tư 62 nha

     
    Báo quản trị |  
  • #246299   01/03/2013

    ThoaCoi198
    ThoaCoi198

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em chào luật sư!

    Hiện tại công ty em có 8 người nước ngoài đã được cấp thẻ tạm trú tại ký túc xá của công ty. Hằng ngày công ty tổ chức nấu ăn 3 bữa cho 8 người này ( Chi phí khoảng 8 triệu/tháng/8 người) và hàng tháng chi trả toàn bộ chi phí điện thoại di động cho những người này ( Chi phí khoảng 4 triệu/tháng/8 người). Đối với chi phí điện thoại có hóa đơn riêng cho từng cá nhân. Trong hợp đồng lao động chỉ ghi chung chung là toàn bộ chị phí ăn ở, đi lại và điện thoại do người sdld chi trả.

    Luật sư cho em hỏi:

    1. Theo Thông tư số62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 thì f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:

    - Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, đảng, đoàn thể, các hội: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

    - Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Vậy mức khoán đối với doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài như công ty em là bao nhiêu ạ?

    2. Với mức lương cơ bản là 6 triệu VND/tháng/người, những người này có phải chịu thuế TNCN với phần chi phí ăn và điện thoại không ạ?

    Mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư.

    Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #331917   07/07/2014

    phonglan_vh
    phonglan_vh

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào luật sư!

    Cho em hỏi tiền phụ cấp xăng xe, điện thoại có mức bao nhiêu thì không bị đóng thuế TNCN ạ?

    Được quy định tại thông tư bao nhiêu ạ?

    Em cảm ơn!

    Cập nhật bởi phonglan_vh ngày 07/07/2014 09:51:21 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #340508   22/08/2014

    phonglan_vh viết:

    Chào luật sư!

    Cho em hỏi tiền phụ cấp xăng xe, điện thoại có mức bao nhiêu thì không bị đóng thuế TNCN ạ?

    Được quy định tại thông tư bao nhiêu ạ?

    Em cảm ơn!

     

    mình cũng đang tìm hiểu về điều này và cả phụ cấp trách nhiệm mà chưa biết.

    Luật sư cho em biết cụ thể được không

     
    Báo quản trị |  
  • #374900   18/03/2015

    nhobuongbinh0609
    nhobuongbinh0609

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phụ cấp xăng xe, điện thoại và thuế TNCN

     

    Thưa luật sư

    Xin cho e hỏi phụ cấp xăng xe, điện thoại là bao nhiêu thì mình ko bị tính  thuế TNCN ?

    nhân viên bên e chưa đăng ký MST cá nhân thì tiền phụ cấp đó mình có được khấu trừ ko ạ?

    Ví dụ

    lương CB : 2.140.000

    Phụ Cấp trách nhiệm: 300.000

    Phụ cấp xăng xe, điện thoại: 300.000

    Hỗ trợ tiền cơm : 680.000

    Tiền tăng ca: 78 *2.140.000/26/8*150% = 1.203.750

    Thưởng doanh số: 1.500.000

    Vậy với Tổng lương là 6.123.750 đồng thì nhân viên bên e có phải đóng thuế TNCN ko ạ?

     

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #375201   20/03/2015

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    Các bạn xem các khoản phụ cấp không tính thuế TNCN tại topic sau :

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/cac-khoan-thu-nhap-khong-tinh-vao-thu-nhap-chiu-thue-tncn-cua-nguoi-lao-dong-92205.aspx#299181

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |