DanLuat 2015

Phụ cấp ưu đãi nghề nghiệp có đóng bảo hiểm không?

Chủ đề   RSS   
  • #504590 13/10/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 5585
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 68 lần


    Phụ cấp ưu đãi nghề nghiệp có đóng bảo hiểm không?

    Theo Khoản 1 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành:

    "Điều 6. Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

    1. Tiền lương do Nhà nước quy định

    1.1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này tính trên mức lương cơ sở."


    Theo đó, khoản phụ cấp ưu đãi nghề không phải đóng bảo hiểm xã hội.

     
    209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504611   14/10/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4889
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 153 lần


    Theo cá nhân mình thì tại Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

    Phụ cấp lương theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH là các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ như phụ cấp chức vụ, chức danh; phụ cấp trách nhiệm; phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thâm niên; phụ cấp khu vực; phụ cấp lưu động; phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự.

    dựa trên căn cứ bạn đưa thì mình vẫn thấy phù hợp nhưng rõ hơn thì những khoản cấp phải đóng bảo hiễm xã hội bao gồm nhứng khoản phụ cấp này, việc phụ cấp ưu dãi nghề nghiệp thì tùy theo đánh giá nhưng nếu trong liệt kê trên thì nó không nắm nắm khoản phụ cấp phải đóng. Mình thì thấy nó cũng có thể là "các phụ cấp có tính chất tương tự.", cho nên cần có liên hệ cơ quan BHXH để hướng dẫn thêm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-