DanLuat 2015

phụ cấp ưu đãi đứng lớp đối với giáo viên

Chủ đề   RSS   
  • #243119 01/02/2013

    levudau

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    phụ cấp ưu đãi đứng lớp đối với giáo viên

    Tôi là giáo viên dạy trường trung cấp nghề , tôi được nhận vào dạy nghề thêu ,nhưng do nhà trường không có học sinh học nghề thêu nay tôi làm giáo viên kiêm trưởng phòng tổ chức hành chính , tôi lên lớp phổ biến nội quy ,quy chế cho học sinh ,vậy xin hỏi tôi có được hưởng phụ cấp ưu đãi 30% đứng lớp của giáo viên hay không ?

     
    26362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #243159   02/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào thầy/cô

    Theo cách hiểu của tôi thì "lên lớp phổ biến nội quy ,quy chế cho học sinh" không được coi là "trực tiếp giảng dạy"

    Tuy nhiên thầy/cô có thể tham khảo quy định cụ thể bên dưới và đối chiếu với trường hợp của mình

    1. Phạm vi và đối tượng áp dụng

    a) Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, Đảng, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập) được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật);

    b) Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập làm nhiệm vụ tổng phụ trách đội, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm;

    c) Cán bộ quản lý thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ theo quy định của cấp có thẩm quyền.

    2. Điều kiện áp dụng

    a) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (sau đây gọi tắt là Nghị định số 204/2004/NĐ-CP) vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) thì được hưởng phụ cấp ưu đãi. Riêng đối tượng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 mục này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo;

    b) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

    - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

    - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

    - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

    - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    levudau (16/02/2013)
  • #244331   18/02/2013

    quanthangkg
    quanthangkg

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giáo viên có mã ngạch 15114 làm công tác thư viện nhưng không tham gia giảng dạy thì có được hưởng phụ cấp ưu đãi không?

     
    Báo quản trị |  
  • #244363   18/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Bạn đối chiếu với quy định ở bài trên xem nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #257833   26/04/2013

    trungthuy0101
    trungthuy0101

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi đang giảng dạy ở một trường cao đẳng (công lập). Hiện nay tôi vẫn giảng dạy bình thường nhưng do số lượng sinh viên giảm nên giờ giảng của chúng tôi cũng giảm, không đủ khối lượng theo yêu cầu của nhà trường.

    Vì lý do đó nhà trường đã cắt phụ cấp ưu đãi mà chúng tôi đang được hưởng là 25%. Như vậy có đúng không?

     
    Báo quản trị |  
  • #338724   13/08/2014

    Tôi là giáo viên giảng dạy bậc THCS được cử đi thạc sĩ . Từ ngày 18 tháng 7 năm 2013 đến hết tháng 3 năm 2014 tôi không tham gia giảng dạy tại trường vì bận học tập, nghiên cứu. Đến ngày 7 tháng 4 tôi về trường giảng dạy một tuần. Vậy theo quy định tôi bị cắt phụ cấp mấy tháng? Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #340507   22/08/2014

    votaidai78
    votaidai78

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin phép cho tôi hỏi

    Tôi là giáo viên trường cao đẳng nghề hiện nay đang dạy chuyên ngành điện tử, vì một lý do nào đó mà phòng tổ chức điều động tôi lên phòng làm việc nên tôi không được hưởng phụ cấp 30% đứng lớp nữa. Vậy theo quy định thì nhà trường làm thế có đúng không? Nếu đúng thì ở thông tư nào? Xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #343112   08/09/2014

    thienbinh882009
    thienbinh882009

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi tốt nghiệp cao đẳng nghề, đang làm việc tại một trường cao đẳng nghề, 1 năm trước tôi được ký hợp đồng là giáo viên dạy thực hành, nhưng do số lượng sinh viên ít nên 1 năm qua tôi chưa được dạy mà chỉ nghiên cứu và dự giờ giáo viên trong trương. Hiện nay tôi được chuyển sang phòng công tác học sinh sinh viên làm công tác hành chính. Vậy cho tôi hỏi là khi ký hợp đồng là giáo viên hướng dẫn thực hành tôi có được hưởng 30% phụ cấp giáo viên hay không? và hiện nay tôi có được hưởng phụ cấp hành chính không? 

    Trân trọng cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #344637   15/09/2014

    TranLinhNhi
    TranLinhNhi

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi là giáo viên trường cao đẳng công lập (thuộc bộ công thương) đã vào biên chế, hiện nay do không có học sinh, không đảm bảo đủ số tiết dạy, nhà trường có quyết định cắt giảm phụ cấp đứng lớp, cho nghỉ không lương và chuyển làm công việc khác không đúng trong hợp đồng. Vây cho tôi hỏi nhà trường làm thế có đúng không

    Trân trọng cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #344792   16/09/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    GD&TĐ - Tôi là giáo viên của Trung tâm Bồi dưỡng Chính trị huyện thuộc tỉnh Kiên Giang. Được sự đồng ý của Giám đốc Trung tâm, hiện nay tôi đang theo học thạc sỹ theo chương trình tập trung.

    Tuy nhiên mỗi tuần tôi vẫn tham gia dạy được một buổi. Vậy trường hợp của tôi có bị cắt phụ cấp đứng lớp không? Xin cho biết cách tính phụ cấp đứng lớp của giáo viên và phụ cấp này có được tính để đóng bảo hiểm không? – Trần Hồng Thủy (tranhongthuykg@gmail.com).

    * Trả lời:

    Theo Điều 2 Mục I Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT/BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006 hướng dẫn thực hiện Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 06/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập, điều kiện áp dụng phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên được hướng dẫn như sau:

    Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (sau đây gọi tắt là Nghị định số 204/2004/NĐ-CP) vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) thì được hưởng phụ cấp ưu đãi.

    Riêng đối tượng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 mục này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo;

    Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

    Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

    Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

    Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành; Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

    Như vậy căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, hiện bạn đang học thạc sỹ tập trung nhưng vẫn tham gia giảng dạy một buổi trên tuần do vậy, căn cứ vào hướng dẫn của Thông tư trên bạn vẫn được hưởng phụ cấp đứng lớp.

    Phụ cấp này được trả cùng kỳ lương hàng tháng (kể cả thời gian nghỉ hè) và không dùng để tính đóng, hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (theo Điều 1 Mục III)

    Cách tính được áp dụng theo Điều 2 Mục II như sau:

    Mức phụ cấp ưu đãi được hưởng = Mức lương tối thiểu chung x [hệ số lương theo ngạch, bậc hiện hưởng + hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) + % (quy theo hệ số) phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có)] x tỷ lệ % phụ cấp ưu đãi.

    Nguồn : http://www.baomoi.com/Cac-truong-hop-khong-duoc-huong-phu-cap-dung-lop/59/14369026.epi

     
    Báo quản trị |  
  • #345269   18/09/2014

    phamanhha
    phamanhha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi tên phạm thị ánh là giáo viên giảng dạy tại trường phổ thông dân tộc nội trú an

    lao huyện an lão tỉnh bình định. Trường tôi chỉ có 8 lớp, tôi dạy môn mỹ thuật

    8 tiết và chủ nhiệm 1 lớp 4 tiết, thư ký hội đồng 2 tiết, tổng số tiết của tôi là 14 tiết   thiếu 3 tiết (do trường nội trú) nhưng d thiếu tiết nên vừa rồi nhà trường phân tôi làm giám thị và đánh trống ra vào lớp, nhưng tôi không chịu đánh trống vì tôi nghĩ đó là nhiệm vụ của bảo vệ, do đó mà do thiếu tiết nên nhà trường cắt phụ cấp đứng lớp của tôi 70% và chỉ tính tiền cho tôi những tiết thực dạy trên lớp

    Cho tôi xin hỏi như vậy có đúng không ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #360395   02/12/2014

    thuy03duyen
    thuy03duyen

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi là giao viên hợp đồng giảng dạy môn tiếng Anh Tiểu học ,hưởng lương từ nguồn đóng góp của học sinh. Vậy cho tôi hỏi tôi có được hưởng phụ cấp đứng lớp không?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-