DanLuat 2015

Phụ cấp thu hút theo Nghị định 116

Chủ đề   RSS   
  • #464321 12/08/2017

    thucloan85

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phụ cấp thu hút theo Nghị định 116

    Cho mình hỏi.

    Trước đây mình công tác ở vùng đặc biệt khó khăn và được hưởng phụ cấp thu hút theo nghị định 64 là 140% đã đủ năm năm, hiện nay mình mới chuyển qua đơn vị khác cũng mới có danh sách các xã nằm trong vùng đặc biệt khó khăn. vậy mình có được hưởng phụ cấp 140% nữa không hay hưởng ở đơn vị củ đủ 5 năm rồi thì không được hưởng nữa?

     
    1603 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464492   15/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Về vấn đề này chị căn cứ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Theo đó, phụ cấp thu hút chỉ được hưởng không quá 5 năm. Như vậy nếu chị chuyển qua đơn vị khác mà đã hưởng Phụ cấp đủ 5 năm thì chị không được nhận trợ cấp trên theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP.
     
    "Điều 4. Phụ cấp thu hút
     
    2. Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm..."
     
    Tuy nhiên, chị công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì được hưởng Phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Điều 5 Nghị định 116 trên.
     
    Báo quản trị |  
  • #464671   15/08/2017

    LuongSon96
    LuongSon96

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào chị, vấn đề của chị tôi xin có ý kiến như sau:

    Vấn đề phụ cấp thu hút được điều chỉnh bởi Nghị định 116/2010/NĐ-CP chính sách cán bộ, công chức, viên chức.

    Cụ thể, tại: điều 4: Phụ cấp thu hút

    1. Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có.

    2. Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm. Thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút được quy định như sau:

    a) Nếu đang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành;

    b) Nếu đến công tác sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày có quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

    Trong trường hợp của chị, vì đã hưởng phụ cấp thu hút ở đơn vị cũ đủ 5 năm nên khi chuyển qua đơn vị khác sẽ không được hưởng nữa. Tuy vậy do chị đã công tác trên 5 năm ở vùng khó khan nên sẽ được hưởng thêm phụ cấp công tác lâu năm được quy định tại điều 5 :

    Điều 5. Phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn

    Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp hàng tháng tính theo thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nếu có thời gian đứt quãng thì được cộng dồn như sau:

    1. Mức 0,5 so với mức lương tối thiểu chung áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 5 năm đến dưới 10 năm;

    2. Mức 0,7 so với mức lương tối thiểu chung áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm đến dưới 15 năm;

    3. Mức 1,0 so với mức lương tối thiểu chung áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 15 năm trở lên.

    Vì vậy chị có thể an tâm công tác
    Trân trọng!

    Nguyễn Lương Sơn, thực tập sinh Công ty luật Việt Kim ( www.vietkimlaw.com)

    M: (+ 84-4 ) 899.888

    E: luatvietkim.@gmail.com

    Ad: tầng 5 tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

    Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ lại, chúng tôi rất sẵn lòng giải đáp.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-