Phụ cấp thâm niên nhà giáo được tình từ thời điểm nào?

Chủ đề   RSS   
  • #524359 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (405)
    Số điểm: 11085
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 120 lần


    Phụ cấp thâm niên nhà giáo được tình từ thời điểm nào?

    Cho hỏi phụ cấp thâm niên nhà giáo tình từ thời điểm có QĐ bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp hay tính từ mốc nâng lương vậy chị?

     
    782 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (24/11/2019) ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524384   30/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 8429
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 155 lần


    Theo Khoản 1 Điều 1 Thông tư liên tịch 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH: 

    “Nhà giáo thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đang làm nhiệm vụ giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập) được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật)”.  

    Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CPquy định điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên:

    "1. Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên".

    Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian được hướng dẫn bởi Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH:

    "1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau: 

    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập; 

    b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập); 

    c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có); 

    d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề; 

    đ) Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP".

    Thời điểm tính thời gian hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo sẽ xác định từ thời điểm người này tham gia giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục (có Quyết định bổ nhiệm). Tuy nhiên để tính ra thời gian được hưởng, anh/chị phải xác định thêm thời gian được hưởng phụ cấp thâm niên và không hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định nêu trên. 

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 31/07/2019 08:21:32 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #526382   26/08/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (910)
    Số điểm: 6350
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 125 lần


    Thời gian để tính phụ cấp thâm niên nhà giáo sẽ được tính từ thời điểm có quyết định bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp bạn nhé. Tổng thời gian để tính hưởng phụ cấp thâm niên sẽ thực hiện theo quy định tại Điều 2 Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #533431   24/11/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Tại Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định về điều kiện và thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

    “Điều 2. Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

    1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

    Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên”

    Bạn tham khảo nhé

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019)