Phụ cấp ca đêm

Chủ đề   RSS   
  • #487080 14/03/2018

    Phụ cấp ca đêm

    Kính chào luật sư,

    Công ty em có ca làm việc từ 16h-24h, vậy nhờ luật sư tư vấn nhân viên làm trong thời gian từ 22h-24h có được tính phụ cấp ca đêm?

    Em xin cảm ơn ạ!

     
    11106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487166   15/03/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Về vấn đề này, Theo quy định tại điều 104 Bộ luật lao động 2012 về thời giờ làm việc bình thường: Không quá 8 giờ trong 1 ngày và 48 giờ trong 1 tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 1 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 1 tuần . Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

    Điều 105 Bộ luật Lao động quy định: “Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau”.

    Còn cách tích tiền làm thêm giờ và phụ cấp vào ban đêm được quy định tại điều 97. Theo đó, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì người lao động làm việc vào ban đêm thì sẽ được trả thêm lương ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #487177   15/03/2018

    Kính chào luật sư!

    Em cảm ơn luật sư đã tư vấn, em biết quy định ca đêm là từ 22h-6h sáng hôm sau và được tính phụ cấp. Nhưng em muốn hỏi ở đây ca từ 22h-24h trong ca 16h-24h có được tính phụ cấp 2 tiếng đó không ạ?

    Em cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #487271   16/03/2018

    ngovanminh.hr
    ngovanminh.hr

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn,

    Theo điều 105 BLLĐ 2012: "Giờ làm việc vào ban đêm được tính từ 22h đến 6h sáng hôm sau"

    Theo điều 97 BLLĐ 2012: "Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc ngày làm việc bình thường".

    Như vậy, ca làm việc từ 16h - 24h có 2 giờ làm việc vào ban đêm (22h - 24h).

    Giả sử tiền lương ngày của bạn là A thì tiền lương ca từ 16h -24h = 1,075A

    Trân trọng!

    "Sống trên đời phải có cái tâm"

    "Làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít, không làm chết đói"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngovanminh.hr vì bài viết hữu ích
    monamour (19/03/2018)
  • #487354   17/03/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Đã được bạn này trả lời rồi

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    monamour (19/03/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/