DanLuat 2015

Photo báo có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #458457 23/06/2017

    Thanh241994
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 2225
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 69 lần


    Photo báo có bị phạt không?

    Hôm qua, mình có theo dõi tin tức pháp luật và có đọc được thông tin về dự thảo nghị định quy định xử phạt vi phạm trong hoạt động báo chí, xuất bản quy định hành vi phôtô bài báo để kinh doanh hoặc lưu hành rộng rãi bị phạt đến 10 triệu đồng. Cụ thể, khoản 1 Điều 29 dự thảo nghị định nêu rõ: “Phạt tiền 5-10 triệu đồng đối với hành vi sử dụng máy photocopy và các thiết bị in khác để nhân bản trái phép báo chí, xuất bản phẩm nhằm mục đích kinh doanh hoặc lưu hành rộng rãi

    Theo mình biết thì báo chí là loại hình tác phẩm được bảo hộ tác giả theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ, đồng thời sẽ chỉ bị xử phạt khi sử dụng vào mục đích thương mại, vậy khi mình photo một tờ báo để lưu trữ thì lại bị phạt ?. Và mình cũng thấy việc photo một tờ báo ra để bán lại thì cũng hơi vô lý, khi mà giá trị của một tờ báo là không lớn, đồng thời chất lượng của bản photo sẽ ra sao khi mà bản gốc của những tờ báo chất lượng của nó cũng không được tốt lắm (mọi người dễ dàng nhận thấy), đôi khi giá photo còn mắc hơn cả bản gốc.

    Ngoài ra, mình còn một thắc mắc nữa là quy định này trong dự thảo sẽ bảo vệ ai? đối tượng nào? Khi bản chất của báo chí là để cung cấp thông tin, phổ biến rộng rãi, đến càng nhiều đối tượng trong xã hội càng tốt ? Và vấn đề về thương mai là khó có thể xảy ra như ý kiến của mình nêu trên.

    Mặc dù quy định này vẫn còn nằm trong dự thảo, còn trải qua nhiều thảo luận trao đổi, nhưng hy vọng những quy định pháp luật sẽ được xem xét kỹ càng, hoàn thiện hơn nữa

     
    1066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #458462   23/06/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn, tôi có ý kiến:

    Bạn photo 1 bản để lưu trữ, không nhằm mục đích thương mại thì bạn có thể lấy lý do là nghiên cứu khoa học. Như vậy, theo điểm a khoản 1 điều 25 Luật sở hữu trí tuệ, bạn không vi phạm quy định pháp luật.

    Còn về vấn đề bảo vệ ai thì theo ý kiến cá nhân của tôi, việc quy định tại khoản 1 Điều 29 dự thảo Nghị định sẽ đảm bảo thị trường cạnh tranh lành mạnh, đồng thời bảo vệ nhà xuất bản, bảo vệ công sức sáng tạo của các nhà báo.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #458472   23/06/2017

    DT_DA
    DT_DA
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (490)
    Số điểm: 11916
    Cảm ơn: 258
    Được cảm ơn 256 lần


    Chào bạn

    Theo mình thì bạn sẽ không bị phạt nếu trong trường hợp bạn photo báo ra dùng làm mục đích tìm hiểu và nghiêm cứu. Còn nếu bạn sử dụng vào mục đích kinh doanh lưu hành bài báo thì sẽ vi phạm quy định PL về bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ của tác giả, việc bạn photo phải là "trái phép" được hiểu như bạn dùng vào mục đích buôn bán kinh doanh hoặc dùng nó để bôi nhọ tác giả.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-