DanLuat 2015

Phòng khám sử dụng thuốc quá hạn làm dịch vụ KCB

Chủ đề   RSS   
  • #455834 03/06/2017

    Phòng khám sử dụng thuốc quá hạn làm dịch vụ KCB

    Sáng nay mình gặp một trường hợp như thế này :

    Một chị có nêu một yêu cầu để nhờ hỗ trợ : Chị ấy có phòng khám riêng. Vừa rồi vừa bị thanh tra đi kiểm tra và kết quả phát hiện phòng khám của chị đang sử dụng thuốc đã quá hạn để làm dịch vụ khám chữa bệnh cho khách hàng và một số loại thuốc của chị không có chứng từ chứng mình nguồn gốc của thuốc, bên cạnh đó phòng khám của chị cũng không có hợp đồng xử lý rác thải. Nên chị có hỏi phòng khám của chị sẽ bị xử phạt như thế nào? Về thuốc hết hạn và không có nguồn gốc có bị xử phạt theo Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế cụ thể mình đã xem qua thì quy định tại Khỏan 6 Điều 40 Vi phạm quy định về bán buôn, bán lẻ thuốc cụ thể :

    Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    a) Bán buôn thuốc không đạt tiêu chuẩn chất lượng hoặc thuốc đã hết hạn sử dụng;
    b) Bán thuốc chưa được phép lưu hành;
    c) Bán thuốc không rõ nguồn gốc, xuất xứ, thuốc không được phép lưu hành.
     
    Như vậy Điều 40 chỉ quy định về buôn bán thuốc chứ không phải quy định về vi phạm của phòng khám chữa bệnh cụ thể nên mình cũng hơi hoang mang. Mong mọi người giúp đỡ mình tình huống này.
    Cập nhật bởi yenhuong94 ngày 03/06/2017 02:02:10 CH
     
    700 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-