DanLuat 2015

Phó giám đốc DN có được kiêm nhiệm kế toán trưởng

Chủ đề   RSS   
  • #310031 19/02/2014

    giabaoan

    Sơ sinh


    Tham gia:07/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Phó giám đốc DN có được kiêm nhiệm kế toán trưởng

    Xin Luật sư tư vấn cho tôi.

    Tôi làm trong DNNN, bên tôi có trường hợp bổ nhiệm KTT đơn vị làm PGĐ tuy nhiên vẫn giữ kiêm nhiệm KTT vậy có vi phạm luật ko?

    Nhờ Luật sư tư vấn dùm.

    Chân thành cám ơn!

     
    21825 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311127   25/02/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Theo quy định tại Luật kế toán 2003 thì những chức doanh quảnl ý trong Doanh nghiệp sẽ bị cấm tham gia làm kế toán trưởng

    Điều 14. Các hành vi bị nghiêm cấm

    7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể.

    Theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2005 thì chức danh quản lý gồm

    Điều 4. Giải thích từ ngữ

    13. Người quản lý doanh nghiệp là chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.

    Như vậy trong trường hợp này thì Phó GĐ không đựơc làm kế toán trưởng nha bạn.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (25/02/2014) giabaoan (26/02/2014) evenking (06/11/2014)
  • #426076   02/06/2016

    toankct
    toankct

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi

    cùng câu hỏi như trên. nhưng ở công ty tnhh mtv (tư nhân) ko đăng ký kế toán trưởng mà chỉ có 1 người làm nghiệp vụ kế toán vậy người này có được làm PGĐ của công ty TNHH MTV (tư nhân) không?

     
    Báo quản trị |  
  • #426114   02/06/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 427 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Để được làm kế toán trước hết phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 51 và 52 Luật kế toán 2015

    Theo Khoản 1 Điều 51 Luật kế toán 2015

    1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

    b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.”

    và Điều 52 Luật kế toán 2015

    Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    2. Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

    4. Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.”

    Vậy, Phó giám đốc không thể kiêm nhiệm kế toán dù ở loại hình công ty nào.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    toankct (07/06/2016)
  • #426507   07/06/2016

    toankct
    toankct

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng xin chân thành cảm ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #426509   07/06/2016

    toankct
    toankct

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi.

    Hiện tại tôi làm kế toán bán thời gian cho các công ty. Nhưng tôi không muốn tham gia BHXH tại các doanh nghiệp đó, mà tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện ( tôi đã có sổ BHXH trước đây là ở các công ty) thì thủ tục cần những gì và mức % trích nộp theo mức lương đăng ký là bao nhiêu ( lưu ý: hộ khẩu thường trú của tôi ở huyện, hiện tại tôi đang sống và làm việc tại thành phố trong cùng tỉnh)

    chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #450076   21/03/2017

    anzvietnam
    anzvietnam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    lamsonlawyer viết:

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Để được làm kế toán trước hết phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 51 và 52 Luật kế tán 2015

    Theo Khoản 1 Điều 51 Luật kế toán 2015

    1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

    b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.”

    và Điều 52 Luật kế toán 2015

    Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    2. Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

    4. Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.”

    Vậy, Phó giám đốc không thể kiêm nhiệm kế toán dù ở loại hình công ty nào.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Thưa ls, thông qua những quy định anh trích dẫn có thể thấy, pháp luật không cấm một người vừa làm Phó tổng Giám đốc vừa làm kế toán trưởng. Pháp luật chỉ cấm đối với Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán. Nghĩa là chỉ cấm người thân của phó tổng chứ không cấm chính người này, nên người này vẫn có thể kiêm nhiệm kế toán trưởng.

     
    Báo quản trị |  
  • #470732   13/10/2017

    Theo khoản 4, điều 3 của Nghị định 174/2016/NĐ-CP ngày 30/12/2016 có ghi : "Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán là người quản lý doanh nghiệp hoặc người thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật doanh nghiệp; là thành viên Ban giám đốc (Ban tổng giám đốc) hợp tác xã theo quy định của pháp luật hợp tác xã; là người đứng đầu hoặc là người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán; cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh đơn vị kế toán ký kết giao dịch của đơn vị theo quy định." 

    Do đó, Phó Giám đốc mà không có thẩm quyền nhân danh đơn vị kế toán ký kết các giao dịch của đơn vị theo quy định của điều lệ thì vẫn được Kiêm Kế toán trưởng nhé. 

     
    Báo quản trị |  
  • #479367   21/12/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (555)
    Số điểm: 4365
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Căn cứ Khoản 4, Điều 52 Luật kế toán; Căn cứ Khoản 4, Điều 3 Nghị định số 174/2016/NĐ-CP thì Phó Giám đốc (trừ trường hợp được ủy quyền là người đứng đầu hoặc là người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán) thì vẫn được kiêm làm kế toán trưởng (hoặc phụ trách kế toán) của đơn vị nhưng không được ký 2 chức danh khác nhau trên cùng 1 tài liệu kế toán.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-