DanLuat 2015

Phó Giám đốc có quyền ký kết hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #470401 11/10/2017

    niii2504

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Phó Giám đốc có quyền ký kết hợp đồng không?

    trong cơ cấu tổ chức công ty vượng là giám đốc thịnh là phó giám đốc vậy thịnh có quyền nhân danh công ty ký kết hợp đồng không? vì sao ạ.. 

     
    1486 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn niii2504 vì bài viết hữu ích
    trang_u (12/10/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #470639   12/10/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Chào bạn , Phó Giám đốc có quyền ký hợp đồng khi Giám đốc có văn bản ủy quyền cho Phó Giám đốc thực hiện việc này. 

     
    Báo quản trị |  
  • #470642   12/10/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Về nguyên tắc người có quyền ký hợp đồng là người đại diện theo pháp luật hoặc được người đại diện theo pháp luật ủy quyền: phó giám đốc nếu là một trong những người đại diện theo pháp luật hoặc được ủy quyền thì được phép ký.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #471138   16/10/2017

    haianh1648
    haianh1648
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2017
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 33 lần


    Điều 581 Bộ luật dân sự (BLDS) định nghĩa: "Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật quy định". Khoản 1 điều  142 BLDS quy định: "Đại diện theo ủy quyền là đại diện được xác lập theo sự ủy quyền giữa người đại diện và người được đại diện". bạn tham khảo nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #472540   27/10/2017

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 8285
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 164 lần


    Phó giám đốc có được quyền ký kết hợp đồng hay không phụ thuộc vào loại hình và Điều lệ của doanh nghiệp

    Chỉ xét công ty TNHH và công ty cổ phần: Nếu trong Điều lệ DN không đề cập Phó GĐ là người đại diện theo pháp luật thì người giữ chức vụ này chỉ được nhân danh công ty ký kết hợp đồng khi được người đại diện theo pháp luật của DN ủy quyền; ngược lại khi Điều lệ quy định Phó Giám đốc là đại diện theo pháp luật của Doanh nghiệp thì người này được quyền nhân danh công ty ký hợp đồng.

    Căn cứ pháp lý: khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp 2014:
    "Công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp."

     
    Báo quản trị |  
  • #472767   29/10/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 86 lần


    Thông thường, người có thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động là người đại diện theo pháp luật của công ty. Nếu Phó giám đốc là người đại diện theo pháp luật thì sẽ có thẩm quyền ký kết. Trường hợp khác, Phó giám đốc không phải là người đại diện theo pháp luật nhưng được ủy quyền ký kết thay cho người đại diện theo pháp luật thì người này có thẩm quyền.

     
    Báo quản trị |  
  • #480462   29/12/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (555)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Về nguyên tắc chung của luật doanh nghiệp và sẽ được thể hiện cụ thể trong điều lệ của doanh nghiệp, thì thông thường người có thẩm quyền ký kết hợp đồng sẽ là người đại diện theo pháp luật của công ty hoặc được người đại diện theo pháp luật ủy quyền ký kết. Như vậy, nếu giám đốc không phải là người đại diện theo pháp luật của công ty, thì chỉ có thẩm quyền ký kết hợp đồng khi được người đại diện theo pháp luật ủy quyền

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-