Phó Giám Đốc có được làm đại diện pháp luật của công ty TNHH?

Chủ đề   RSS   
  • #391232 08/07/2015

    Phó Giám Đốc có được làm đại diện pháp luật của công ty TNHH?

    Chào Luật Sư!!

    Theo như em biết! ở Luật doanh nghiệp 2005 tại điều 46 có quy định rõ "Giám Đốc, Tổng Giám đốc hoặc Chủ tịch hội đồng thành viên sẽ là người đại diện pháp luật của công ty" và đương nhiên phó tổng giám đốc không được làm đại diện pháp luật.

    Tuy nhiên, tại Luật Doanh Nghiệp 2014 lại bỏ đi điều này và không ràng buộc về đại diện pháp luật, ngoài ra luật cũng thoán hơn là "doanh nghiệp có thể có nhiều đại diện pháp luật". Như vậy, theo Luật Doanh Nghiệp 2014 phó giám đốc cũng có thể là đại diện pháp luật công ty TNHH hai thành viên?

    Mong luật sư giải thích thêm!!! Thanks!!!

     
    23169 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391357   09/07/2015

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn

    Hiện nay, Luật doanh nghiệp quy định "Mở" hơn về Người đại diện theo pháp luật của Doanh nghiệp, cụ thể được quy định tại Điều 13 Luật Doanh nghiệp, theo đó Doanh nghiệp có thể có nhiều hơn 1 Người đại diện theo pháp luật.

    Tại khoản 2 Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 quy định: Công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Như vậy, với Công ty TNHH, Số lượng Người đại diện theo pháp luật, chức danh, quyền nghĩa vụ của Người đại diện theo pháp luật sẽ được quy định trong Điều lệ Doanh nghiệp, hay nói cách khác là Phó giám đốc vẫn có thể là Người đại diện theo pháp luật của Doanh nghiệp.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    chudu325 (09/07/2015) truong_intimex (13/07/2015)
  • #391420   09/07/2015

    Chào Luật Sư!!!

    Em rất cảm ơn vì câu trả lời rất hay và chi tiết...

    Nhưng em cũng có một thắc mắc!!! Trong Luật Doanh Nghiệp 2014 chỉ ghi cụ thể trách nhiệm của "người đại diện pháp luật" chứ không ghi cụ thể "Quyền" của "đại diện pháp luật"... Nhưng từ trước đến nay mọi người điều quan niệm "đại diện pháp luật" sẽ là người đứng ra ký kết các hợp đồng giao dịch, tức là những "hợp đồng" nào có chữ ký của đại diện pháp luật (hoặc người được ủy quyền) thì mới có giá trị pháp lý (còn không, hợp đồng sẽ bị vô hiệu lực)...

    Như vậy, nếu một doanh nghiệp có nhiều thành viên trong đó có 1 Giám đốc, 1 phó Giám đốc và phó Giám đốc chính là người đại diện pháp luật của công ty, điều đó hiển nhiên mọi giao dịch phải có chữ ký của phó Giám đốc thì giao dịch đó mới có hiệu lực... Tuy nhiên, tại khoản e, điều 64 Luật Doanh Nghiệp 2014 ghĩ rõ "Quyền và nghĩa vụ của Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc là ký kết hợp đồng nhân danh công ty, trừ trường hợp thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Hội đồng thành viên". Trong ví dụ trên em có nói rằng "giám đốc không phải là đại diện pháp luật" như vậy, làm sao Giám đốc có thể nhân danh công ty ký kết hợp đồng? Lúc đó, quyền hạn hay chữ ký của anh Phó Giám Đốc chẵng còn ý nghĩa gì... 

    Rất mong, luật sư giải đáp thắc mắc!!! em xin chân thành cảm ơn...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội