DanLuat 2015

Phó chủ tịch HĐND hoặc UBND xã là thành viên Ban pháp chế được không?

Chủ đề   RSS   
  • #427303 11/06/2016

    Phó chủ tịch HĐND hoặc UBND xã là thành viên Ban pháp chế được không?

    Em có vướng mắc sau mong nhận được câu trả lời của mọi người:

    Phó chủ tịch HĐND xã, Phó chủ tịch UBND xã, thành viên không phải đại biểu HĐND xã muốn là thành viên Ban pháp chế của HĐND xã được không? Có tiêu chuẩn nào bắt buộc của trưởng Ban pháp chế của HĐND xã không? 

     
    5836 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427356   12/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13276)
    Số điểm: 91724
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    Vụ này chưa thấy có hướng dẫn bạn ơi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Hahien92 (13/06/2016)
  • #427366   12/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn,

    Về vấn đề này mình có suy luận như sau:

    Tại Điều 32 Luật tổ chức chính quyền địa phương có quy định:

    "Điều 32. Cơ cấu tổ chức của Hội đồng nhân dân xã

    1. Hội đồng nhân dân xã gồm các đại biểu Hội đồng nhân dân do cử tri ở xã bầu ra.

    ...

    3. Hội đồng nhân dân xã thành lập Ban pháp chế, Ban kinh tế - xã hội. Ban của Hội đồng nhân dân xã gồm có Trưởng ban, một Phó Trưởng ban và các Ủy viên. Số lượng Ủy viên của các Ban của Hội đồng nhân dân xã do Hội đồng nhân dân xã quyết định. Trưởng ban, Phó Trưởng ban và các Ủy viên của các Ban của Hội đồng nhân dân xã hoạt động kiêm nhiệm"

    Đồng thời theo Điều 54 Luật tổ chức HĐND và UBND 2003 : số lượng thành viên của mỗi Ban do Hội đồng nhân dân cùng cấp quyết định. Thành viên của các Ban của Hội đồng nhân dân không thể đồng thời là thành viên của Uỷ ban nhân dân cùng cấp.

    Như vậy, theo ý kiến cá nhân của mình thì các thành viên của Ban Kinh tế xã phải là đại biểu hội đồng nhân dân. Và thành viên của UBND không thể là thành viên của Ban Kinh tế xã.

    Cập nhật bởi CafePhapLy ngày 12/06/2016 08:18:34 CH Cập nhật bởi CafePhapLy ngày 12/06/2016 06:08:25 PM

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #427374   12/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13276)
    Số điểm: 91724
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    Bạn CafePhapLy đã áp dụng lẫn lộn luật cũ và luật mới.

    Theo luật cũ thì không có Ban pháp chế ở cấp xã, do vậy không áp dụng luật này để trả lời câu hỏi.

    Theo luật mới thì không còn đoạn "Thành viên của các Ban của Hội đồng nhân dân không thể đồng thời là thành viên của Uỷ ban nhân dân cùng cấp", do vậy cũng không thể dùng cho câu hỏi này.

     
    Báo quản trị |  
  • #427424   13/06/2016

    Trước tiên cảm ơn bạn CafePhaply nhé.

    Tuy nhiên hiện khi Hội đồng nhân dân nhiệm kỳ 2016 - 2021 được bầu ra thì cơ cấu tổ chức của Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân sẽ không còn theo Luật tổ chức Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân 2003 nữa. Do vậy, sẽ áp dụng theo Điều 32 Luật tổ chức chính quyền địa phương, mà tại Điều này cũng không hề có quy định Thành viên Ban của HĐND không được là thành viên của UBND nên mình cũng không biết làm sao cho đúng :(

     
    Báo quản trị |  
  • #427427   13/06/2016

    Mình cũng nghĩ như bạn. Hiện tại khi Hội đồng nhân dân nhiệm kỳ 2016-2021 được bầu ra thì Luật tổ chức Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân 2003 chính thức hết hiệu lực. Do đó mình sẽ áp dụng Luật chính quyền địa phương 2015. Mà Điều 32 Luật này lại không quy định rõ. Bây giờ mình đang cần thực hiện thì không biết áp dụng thế nào đây? :(

     
    Báo quản trị |  
  • #444044   19/12/2016

    Cho mình hỏi trưởng các Ban của HĐND xã khi ký các văn bản của Ban có được đóng dấu của HĐND không, nếu được thì quy định trong văn bản nào?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-