Phiếu xuất kho kiêm VC nội bộ

Chủ đề   RSS   
  • #421277 11/04/2016

    hiencons

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phiếu xuất kho kiêm VC nội bộ

    Xin chào Luật sư! Hiện cty tôi có trụ sở chính tại Q1. Chúng tôi có đăng ký địa điểm kd tai Q Binh chánh- làm kho chứa hàng. Cty chúng tôi trực tiếp nhập khẩu một số mặt hàng và chứa tại kho ở Q. Bình Chánh . Xin hỏi trong trường hợp này chúng tôi có phải sử dụng Phiếu XK kiêm VC nội bộ không?-xuất từ trụ sở chính đến kho ở Q. BÌNH CHÁNH. Tôi có tham khảo TT 39/2014 và TT liên tịch 64/2015 thì trường hợp này chỉ cần nhập kho ? Mong luật sư tư vấn.
     
    5099 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421638   14/04/2016

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Dear anh/chị, 

    Tại Khoản 1 -  Điều 5  Thông tin 64/2015/TTLT-BTC-BCT-BCA-BQP qui định như sau: 

    Điều 5. Quy định về hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa nhập khẩu lưu thông trong thị trường nội địa

    1. Đối với hàng hóa của cơ sở sản xuất, kinh doanh trực tiếp nhập khẩu khi bày bán tại các cửa hàng hoặc lưu kho thì phải có Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (đối với trường hợp cửa hàng hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn tỉnh, thành phố), Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hoặc hóa đơn (đối với trường hợp cửa hàng hạch toán độc lập hoặc không cùng địa bàn với trụ sở chính), Phiếu nhập kho (đối với trường hợp hàng hóa lưu kho).

    Theo qui định trên có thể hiểu dựa trên mục đích sử dụng hàng hóa nhập khẩu của công ty mà cần chuẩn bị các giấy tờ hóa đơn tương ứng. Nếu mục đích của công ty là nhập hàng về để lưu kho và sử dụng thì chỉ cần Phiếu nhập kho. Còn nếu mục đích nhập hàng về để bày bán tại các cửa hàng thì yêu cầu phải có Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hoặc hóa đơn ( tùy từng trường hợp cửa hàng hoạch toán phụ thuộc/độc lập; cửa hàng cùng địa bàn hay khác địa bàn với trụ sở chính)

     

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #421639   14/04/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 39/2014/TT-BTC:

    "Điều 3. Loại và hình thức hóa đơn:

    4. Các chứng từ được in, phát hành, sử dụng và quản lý như hóa đơn gồm phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý (mẫu số 5.4 và 5.5 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này)."

    Theo quy định tại  Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 64/2015/TTLT-BTC-BCT-BCA-BQP

    “Điều 5. Quy định về hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa nhập khẩu lưu thông trong thị trường nội địa.

    1. Đối với hàng hóa của cơ sở sản xuất, kinh doanh trực tiếp nhập khẩu khi bày bán tại các cửa hàng hoặc lưu kho thì phải có Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (đối với trường hợp cửa hàng hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn tỉnh, thành phố), Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hoặc hóa đơn (đối với trường hợp cửa hàng hạch toán độc lập hoặc không cùng địa bàn với trụ sở chính), Phiếu nhập kho (đối với trường hợp hàng hóa lưu kho).”

    Theo quy định trên thì tùy thuộc vào việc địa điểm kinh doanh của công ty bạn hạch toán độc lập hay hạch toán phụ thuộc thì phải có Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hoặc hóa đơn hoặc phiếu nhập kho.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với Luật sư hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"