Phiếu thu không có chữ ký của thủ trưởng có hợp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #463450 02/08/2017

    Phiếu thu không có chữ ký của thủ trưởng có hợp lý không?

    luật sư cho em hỏi, cơ quan hcsn có thu xuất phiếu thu có đóng dấu treo của cơ quan, ngoài ko có chữ ký của thủ trưởng ra thì các thành phần khác đều ký đầy đủ. Như thế phiếu thu này có được cho là hợp lý không ah và có được quy định ở đâu ko, em cảm ơn

     
    9007 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daugiadongnai vì bài viết hữu ích
    trang_u (02/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463460   02/08/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44768
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1683 lần


    Chào bạn , nếu vậy là không hợp lệ, vì phiếu thu được xem là một loại chứng từ kế toán mà theo Luật kế toán 2015 có quy định như sau:

    Điều 19. Ký chứng từ kế toán

    1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất. Chữ ký trên chứng từ kế toán của người khiếm thị được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.

     
    Báo quản trị |