Phiếu thu- chi không đúng mẫu quy định.

Chủ đề   RSS   
  • #320804 27/04/2014

    dminhhuong

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phiếu thu- chi không đúng mẫu quy định.

    Luật sư cho em hỏi: mẫu phiếu thu-chi của cty em không đúng mẫu và lập không đúng quy định, cụ thể:

    1. Phiếu thu của cty: chỉ có 2 chức danh của người ký là thủ quỹ và người nộp tiền thay vì 5 người như mẫu quy định và có nhiều phiếu thu chỉ có chữ ký của thủ quỹ mà không có người nộp tiền.
    2. Phiếu chi: chỉ có chức danh của 4 người, không có cột chữ ký của kế toán trưởng (cty em là cty nhỏ, chỉ có 3 kế toán viên), và nhiều phiếu chi có chữ ký của người lập, thủ quỹ, người nhận tiền đều do 1 người ký.
    3. Cả phiếu thu-chi đều không có dòng chữ: "Đã nhận đủ số tiền bằng chữ", dòng ghi "Kèm theo chứng từ" thì kế toán cũ lại ghi số và ngày hóa đơn, tài khoản hạch toán trên phiếu thì đều chỉ ghi 1 định khoản như nhau.
    4. Cty em không có Biên lai thu tiền theo quy định.

    Vậy luật sư cho em hỏi cty em có bị phạt về trường hợp này không, và nếu phạt thì mức phạt là bao nhiêu, theo nghị nào?

    Em cảm ơn luật sư.

     
    14884 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321904   07/05/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Phiếu thu, chi thì không bắt buộc bên bạn phải theo mẫu có sẵn nhưng vẫn phải đảm bảo đầy đủ các nội dung theo yêu cầu tại Quyết định 48/2006/QĐ-BTC và 15/2006/QĐ-BTC.

    Về mức xử phạt bạn xem tại Nghị định 105/2013/NĐ-CP

    Điều 7. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán
     
    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi ký chứng từ kế toán không đúng với quy định về vị trí chữ ký của các chức danh đối với từng loại chứng từ kế toán.
     
    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
     
    a) Lập chứng từ kế toán không đầy đủ các nội dung chủ yếu theo quy định của pháp luật về kế toán;
    [4:23:42 PM] Hien Phu Hiền Phú: Nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập
     
    Báo quản trị |