" Phiếu đổi ga" có được sử dụng làm chứng từ kế toán không?

Chủ đề   RSS   
  • #85546 28/02/2011

    ledungbuild

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    " Phiếu đổi ga" có được sử dụng làm chứng từ kế toán không?

    Cho hỏi  " Phiếu đổi ga" có được sử dụng làm chứng từ kế toán không? Xin cảm ơn.
     
    4512 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #85648   28/02/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    ledungbuild viết:
    Cho hỏi  " Phiếu đổi ga" có được sử dụng làm chứng từ kế toán không? Xin cảm ơn.

    Ôi, bạn hỏi chung chung thế này khác gì đánh đố người khác cơ chứ!

    Hãy đặt cái phiếu đổi ga ấy trong 1 hoàn cảnh cụ thể bạn nhé!

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #85766   01/03/2011

    ledungbuild
    ledungbuild

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty tự mua thức ăn, nấu cơm ăn, thì khi hết ga phải đổi ga. Hay ở các công trường cũng vậy, tự nấu ăn khi hết ga phải đổi. Qua đây cũng xin hỏi ý kiến luật sư về các chúng từ thuê khoán nhân công trong xây dựng mà nhân công ngoài nên không có hóa đơn, đơn vị thuê khoán phải tự lập chứng từ và hai bên ký với nhau, như vậy thì không khách quan?
     
    Báo quản trị |  
  • #85826   01/03/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    Phiếu đổi ga đó bạn kẹp cùng hoá đơn + Phiếu chi để hạch toán.

    Ý thứ 2 bạn hỏi về thuê khoán nhân công - cũng lại hỏi rất chung chung :

    Bạn phải ký hợp đồng thuê khoán nhân công với công nhân đó. Nếu rơi vào 1 trong các trường hợp dưới đây thì bạn làm theo quy định để được tính chi phí thuê nhân công là chi phí hợp lý tính thuế TNDN.

    Trích tại TT 62/2009/TT-BTC sửa đổi bổ sung một số điều tại TT 84/2008/TT-BTC về thuế TNCN :

    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh không đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu là độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

    http://www.thuvienphapluat.vn/van-ban/Doanh-nghiep/Thong-tu-62-2009-TT-BTC-sua-doi-84-2008-TT-BTC-Luat-Thue-thu-nhap-ca-nhan-huong-dan-Nghi-dinh-100-2008-ND-CP/86711/tai-ve.aspx



    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |