Phiên dịch không chính xác phạt đến 15 triệu đồng

Chủ đề   RSS   
  • #558886 28/09/2020

    danluan123
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (416)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Phiên dịch không chính xác phạt đến 15 triệu đồng

    Hiện nay, phiên dịch là có thể xem là một loại nghề nghiệp mà đảm bảo theo quy định pháp luật về điều kiện để trở thành một phiên dịch viên. Tuy nhiên, vì nhiều lý do mà những người tham gia hợp đồng không thể tự giao kết với nhau thông qua ngôn ngữ khác nhau, đòi hỏi phải có sự có mặt của phiên dịch viên.

    Bên cạnh đó, nếu trong lúc phiên dịch mà sai thì có bị xử phạt hành chính hay không? Không vì mục đích gian dối, chỉ là dịch sai đi những nội dung mà các bên thỏa thuận

    Căn cứ Khoản 2b Điều 12 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định như sau:

    Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    - Gian dối, không trung thực khi làm chứng hoặc phiên dịch;

    - Dịch không chính xác, không phù hợp với giấy tờ, văn bản cần dịch.

    Căn cứ Khoản 5a Điều 12 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định như sau:

    Biện pháp khắc phục hậu quả:

    - Buộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thông báo cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền, nghĩa vụ liên quan về hành vi vi phạm quy định tại khoản 2, các điểm a, b và c khoản 3 Điều này;

    Như vậy, hành vi dịch không chính xác mà không phải hành vi gian dối thì mức phạt có thể lên đến 15 triệu đông. Đồng thời, tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thông báo cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền, nghĩa vụ liên quan về hành vi vi phạm trên.

    Cập nhật bởi danluan123 ngày 28/09/2020 07:44:29 CH
     
    384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559066   29/09/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4325
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Với mức phạt nêu trên là hoàn toàn phù hợp, không thể quá nhẹ tay với trường hợp gian dối và cố tình dịch sai dẫn đến gây thiệt hại cho người cần phiên dịch. Tuy nhiên, không cần yếu tố gian dối thì vẫn bị xử phạt vì đây là lĩnh vực khá quan trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #559099   29/09/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 71 lần


    Về vấn đề phiên dịch không chính xác phạt đến 15 triệu đồng nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì việc phiên dịch không chính xác dẫn đến bị xử phạt hành chính theo quy định bạn nêu ra bên trên ngoài việc xuất phát từ ý thức chủ quan là sự cố tình của người phiên dịch thì việc dịch không chính xác mà không do cố tình thì mình nghĩ cũng phải có thêm các yếu tố xác để xác định xử phạt.

     
    Báo quản trị |