DanLuat 2015

Phí Hoàn công nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #434030 20/08/2016

    tieucuong05

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phí Hoàn công nhà ở

    Kính chào ! Vui lòng cho mình hỏi nhà cấp 4 xây xong thì mình làm thủ tục hoàn công và lệ phí phải đóng bao nhieu % ? Và có phải nộp phí gì khi làm sổ cập nhật lại không ? Cam on nhieu !
     
    7229 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434064   20/08/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50019
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    I. Hồ sơ xin xác nhận công trình hoàn công (thủ tục hoàn công):

    A. Nhà thầu : 
    1. Hợp đồng thi công(1 bản sao)
    2. Biên bản thanh lý hợp đồng thi công(1 bản sao)
    3. Hóa đơn tài chính theo hợp đồng thi công(1 bản sao)
    4. Bản vẽ hoàn công(2 bản chính)
    5. Biên bản kiểm tra hoàn thành công trình xây dựng(1 bản chính)
    6. Giấy chứng nhận giấy phép kinh doanh của nhà thầu (1 bản sao y chứng thực)
    B. Chủ đầu tư : 
    7. 
    Đơn đề nghị đăng kí biến động tài sản(hoặc cấp QSDND-T/H cần đổi sổ) (1 bản chính)
    8. Giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà ở và đất ở(trước khi xây dựng) (1 bản chính)
    9. Bản vẽ xin phép xây dựng kèm giấy cấp phép xây dựng (1 bản sao bvxpxd,1 bản sao y chứng thực giấy cpxd)
    10. Tờ khai lệ phí đất (1 bản sao)
    11. Tờ khai lệ phí trước bạ (1 bản sao)
    12. Giấy tờ cá nhân của người đứng tên sở hữu(giấy CMND,giấy đăng kí kết hôn,hộ khẩu) (1 bản sao y chứng thực)

    Hồ sơ nộp tại UBND quận/huyện nơi căn nàh tọa lạc

    Căn cứ theo Nghị định 45/2011/NĐ-CP (được sửa đổi một phần bằng Nghị định 23/2013/NĐ-CP) tại Khoản 11 Điều 4:" Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ:

    11. Nhà ở của hộ gia đình, cá nhân tạo lập thông qua hình thức phát triển nhà ở riêng lẻ."

    Trường hợp của bạn là xây dựng nhà ở riêng lẻ thì khi hoàn công không phải chịu lệ phí trước bạ Khi hoàn công chỉ phát sinh thuế xây dựng cơ bản, thuế này chi cục thuế sẽ thu của nhà thầu xây dựng nhà cho bạn.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #434537   26/08/2016

    henryhoangkim
    henryhoangkim

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Thưa luật sư,

    Tôi có vấn đề liên quan chủ đề hoàn công này nên xin tạm hỏi ở đây, đó là tôi vừa mua căn nhà, có sổ đỏ và phần cập nhật công nhận nhà trên phần đất đó, nay phần cập nhật này đã ko còn chỗ để cập nhật, và khi nộp hồ sơ sang tên ở Q12 thì Quận yêu cầu sang tên đổi sổ, vì thế tôi đang bổ sung hồ sơ theo yêu cầu của Quận. Tuy nhiên, về phần bản vẽ thì Quận yêu cầu phải vẽ lại nhà, mặc dù chủ cũ đã có hoàn công, và có bản vẽ cũ như phần cập nhật.

    Phần rắc rối hiện tại là hiện trạng nhà do chũ cũ xây khác với hiện trạng bản vẽ cũ. Vậy cho tôi hỏi tôi có cần vẽ lại nhà theo đúng hiện trạng hiện tại hay chỉ cần nộp bản vẽ cũ mà chủ nhà đã hoàn công, vì trong yêu cầu bản vẽ mới chỉ thấy ghi chú là "bản vẽ mới (nếu có)". Xin luật sư cho biết ý kiến và các thủ tục cần thực hiện để hoàn tất sang tên sổ đỏ.

    Chân thành cám ơn,

     

     
    Báo quản trị |  
  • #434713   28/08/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50019
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề bạn nêu ra cho thấy là chủ nhà cũ sau khi được hoàn công đã có tự ý xây thêm phần công trình không có hay không đúng với phần đã hoàn công. Vì thế mà thực trạng nhà khi bán cho bạn khác so với thực trạng nhà  đã hoàn công và thể hiện trong phần cập nhật của sổ hồng.

    Nếu bạn nộp bản vẽ cũ là không xong vì cơ quan chức năng sẽ yêu cầu bản vẽ mới, còn nếu bạn chấp nhận làm lại bản vẽ mới thì sẽ phát sinh thêm phần công trình không có khi hoàn công nên việc đổi sổ sẽ gặp trở ngại. Vậy thì sẽ làm sao đây?

    Theo ý kiến của luật sư thì bạn nên liên hệ với đơn vị đã đo vẽ khi làm thủ tục hoàn công nhờ họ trích lục bản đo vẽ lúc đó nhưng đóng dấu mộc và ghi thời gian hiện tại để bổ sung thì chắc ổn hơn!

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    henryhoangkim (30/08/2016)
  • #434864   30/08/2016

    henryhoangkim
    henryhoangkim

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Cám ơn Ls NguyenNhatTuan,

    Tôi sẽ cân nhắc theo phương án và lời khuyên của luật sư. Tuy nhiên tôi có thắc mắc chút xíu nữa là khi trích lục bản vẽ cũ thì đã có con dấu của trưởng phòng đô thị quận lúc bấy giờ ký và đóng dấu (bản vẽ này cách đây cũng đã 9 năm), và khi đóng dấu lại thời điểm hiện tại thì bộ phận nào của nhà nước sẽ có đủ thẩm quyền đóng dấu lại cho mình ạ?. Nếu lấy bản vẽ ko có con dấu thì cần đưa cho đơn vị nào ký và duyệt lại bản vẽ này?. Nếu được xin luật sư cho thêm  chút thông tin, và lời khuyên.

    Chân thành cám ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #434933   30/08/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50019
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trước đây đơn vị nào đã đo vẽ thì nay đến liên hệ đơn vị đó xin giúp làm lại bản vẽ cũng với số liệu như xưa nhưng đóng dấu mới bây giờ.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-