DanLuat 2015

Phép thâm niên cho lao động hưu trí?

Chủ đề   RSS   
  • #411796 31/12/2015

    Nguyenhachi

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phép thâm niên cho lao động hưu trí?

    Chào các anh chị!

    Em có một vướng mắc trong quá trình làm việc (em làm ở bộ phận Nhân sự), nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ.

    Công ty em đã kinh doanh được hơn 20 năm nên có nhiều trường hợp người lao động là lao động hưu trí. Nhóm lao động hưu trí ở Cty em có 2 loại:

    1. CNV cũ của công ty, khi đến tuổi nghỉ hưu đã làm thủ tục thanh lý hợp đồng và giải quyết chế độ nghỉ hưu. Sau đó, CNV xin vào làm tiếp cho công ty và ký hợp đồng hưu trí mới hoàn toàn.

    2. CNV mới xin vào làm theo nhóm đối tượng hưu trí.

    Theo Luật Lao động và NĐ45/2013, em thấy chỉ quy định cách tính phép và phép thâm niên chung chung cho NLĐ mà ko phân biệt ra là lao động thông thường hay lao động hưu trí. Điều này khiến e gặp vướng mắc và xảy ra các quan điểm khác nhau trong khi áp dụng tại công ty ạ. Nhờ các anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn giúp em tình huống này ạ. 

    Nếu NLĐ Hưu trí đã làm việc theo hợp đồng hưu trí trên 5 năm thì có được tính phép Thâm niên như luật hay ko hay chỉ có 12 ngày phép mà thôi? Và nếu có tính thâm niên thì Hưu trí thuộc nhóm (1) ở trên thì cách tính có gì khác không ạ?

    Em xin cám ơn các anh chị nhiều ạ!

     
    2663 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411805   31/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4688 lần
    SMod

    Nếu NLĐ Hưu trí đã làm việc theo hợp đồng hưu trí trên 5 năm thì có được tính phép Thâm niên như luật hay ko hay chỉ có 12 ngày phép mà thôi? => được tính thêm, cứ 5 năm cộng thêm 1 ngày

    Và nếu có tính thâm niên thì Hưu trí thuộc nhóm (1) ở trên thì cách tính có gì khác không ạ? => do HĐ được ký mới hoàn toàn, nghĩa là thời gian làm việc trước khi nghỉ hưu sẽ không được tính

     
    Báo quản trị |  
  • #411815   31/12/2015

    Chào bạn,

    Nếu NLĐ cao tuổi "không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định" (khoản 3 Điều 186) --> không được nghỉ phép năm.

    Nếu NLĐ không thuộc trường hợp nêu trên --> được nghỉ phép năm bình thường.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #411861   31/12/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @ LS TranTrongQui.

    Nội dung bạn nhắc đến là quy định theo Luật lao động cũ, hiện nay đã hết hiệu lực.

    Luật lao động mới nói rằng người làm việc từ đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm (Điều 111)

    Văn bản hướng dẫn Luật chưa quy định rõ đối tượng lao động là người nghỉ hưu. Vì vậy theo tôi chiếu theo luật thì vẫn được nghỉ phép nếu đáp ứng đủ điều kiện làm việc đủ 12 tháng trở lên (chứ không trả bằng tiền nữa). Như vậy thì phép thâm niên cũng được tính.

    Không biết LS có tán thành không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    LSTranTrongQui (01/01/2016)
  • #411925   01/01/2016

     

    RIA1 viết:

     

    @ LS TranTrongQui.

    Nội dung bạn nhắc đến là quy định theo Luật lao động cũ, hiện nay đã hết hiệu lực.

    Luật lao động mới nói rằng người làm việc từ đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm (Điều 111)

    Văn bản hướng dẫn Luật chưa quy định rõ đối tượng lao động là người nghỉ hưu. Vì vậy theo tôi chiếu theo luật thì vẫn được nghỉ phép nếu đáp ứng đủ điều kiện làm việc đủ 12 tháng trở lên (chứ không trả bằng tiền nữa). Như vậy thì phép thâm niên cũng được tính.

    Không biết LS có tán thành không?

     

     

    Chào bạn @ria1

    Rất vui khi nhận được chia sẻ của bạn :)

    Nội dung tôi trích là Khoản 3 Điều 186 Bộ luật lao động 2012, cụ thể:

    Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

    1. Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.

    Khuyến khích người sử dụng lao động, người lao động thực hiện các hình thức bảo hiểm xã hội khác đối với người lao động.

    2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.

    3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.

    Mặc dù Luật BHXH không quy định độ tuổi tối đa tham gia BHXH mà chỉ ghi chung là "Người lao động". Tuy nhiên, thực tế, tôi làm việc với cơ quan BHXH thì họ cho rằng: nếu NLĐ đã đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí hàng tháng thì không cho tham gia bảo hiểm nữa.

    --> tôi mới có những kết luận như đã nêu. Bởi nếu vừa phải trả tiền phép năm vửa phải cho nghỉ hàng năm thì quá thiệt thòi cho công ty.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (04/01/2016)
  • #412053   04/01/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Cảm ơn LS TranTrongQui.

    Điều khoản bạn dẫn hoàn toàn thuyết phục.

    Còn suy nghĩ của tôi là có thể do văn bản hướng dẫn luật chưa đầy đủ (chưa quy định cho đối tượng người nghỉ hưu như văn bản hướng dẫn luật lao động cũ) nên chiếu theo điều 111 là được, nhưng dù sao vẫn chưa có cơ sở chắc chắn.

    Tuy nhiên, nếu đã nghỉ phép thì không trả bằng tiền, chứ không phải là vừa hưởng tiền vừa nghỉ phép (như trên tôi đã nói).

     
    Báo quản trị |  
  • #412069   04/01/2016

    Chào bạn RIA1,

    Chắc tôi hiểu sai ý của bạn. Đúng là chưa có hướng dẫn rõ ràng nên cũng khó xác định đâu là đúng, đâu là sai, chỉ là quan điểm thôi :)

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-