DanLuat 2015

Phép năm của người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #472793 29/10/2017

    anna73

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2008
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Phép năm của người lao động

    Công ty em lên lịch nghỉ Tết 2018, trong đó cho nghỉ thêm mấy ngày trước và sau Tết và trừ vào phép năm.
    Đã họp và nhất trí với Ban chấp hành Công đoàn, chờ ra thông báo lịch làm việc chính thức của năm.
    Sau đó, quản lý nghe ngóng thông tin từ anh em công nhân và báo lại : 
    Phần đa anh chị em công nhân đồng ý. Chỉ có một người không đồng ý, yêu cầu được đến Công ty làm việc những ngày nghỉ đó, nếu nghỉ thì những ngày nghỉ thay vì trừ phép năm thì phải trả 70% lương cho anh ta.
    Theo Luật lao động 2012 điều 111 "Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động".
    Đọc xong câu này lùng bùng, giống ... huề cả làng. Vì có quyền... nhưng lại "sau khi tham khảo...", vì sau khi tham khảo NLD không đồng ý thì Doanh nghiệp cũng không có quyền.
    Vậy nếu chỉ có 01 người phản đối như vậy, thì Doanh nghiệp cũng không thực hiện được kế hoạch đúng không ạ?
     
    3057 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #472802   29/10/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Bạn đọc kỹ mà xem:

    1. tham khảo ý kiến của người lao động và

    2. phải thông báo trước cho người lao động.

    Có chỗ nào nói rằng phải được người lao động đồng ý đâu ? Công ty bạn làm như vậy là quá tốt rồi, cứ thế mà tiếp tục đi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    anna73 (31/10/2017)
  • #472840   30/10/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 3490
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 123 lần


    Công ty bạn đã họp và nhất trí với Ban chấp hành công đoàn có nghĩa là Ban chấp hành công đoàn đã lấy ý kiến của các đoàn viên cơ sở và người lao động trong công ty đồng ý về việc lên lịch nghỉ Tết 2018 tính vào ngày nghỉ phép năm, việc yêu cầu của người không đồng ý với cách làm này của công ty theo tôi người này nên giải trình nguyện vọng này với Ban chấp hành công đoàn và ban lãnh đạo công ty nhưng nếu người này ko chịu nghỉ theo lịch nghỉ công ty thì sẽ ko được tính những ngày nghỉ này quy đổi thành tiền lương như vậy. Nếu không nghỉ thì người này vẫn phải đi làm. Theo quy định tại Điều 111 và Điều 114 Bộ luật Lao động năm 2012 thì pháp luật không quy định thời điểm người sử dụng lao động phải chi trả phép năm do đó có thể hiểu hai bên người sử dụng lao động - người lao động tự thoả thuận về vấn đề này.

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhlong3110 vì bài viết hữu ích
    anna73 (01/11/2017)
  • #472960   30/10/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Cả công ty đều nghỉ, chỉ có 1 người tới thì làm cái gì chứ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #477796   09/12/2017

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Theo như điều 111 Bộ luật lao động công ty bạn cần đáp ứng 2 điều kiện: tham khảo ý kiến của người lao động và thông báo trước cho người lao động. Đáp ứng được hai điều kiện này thì quyết định nghỉ của công ty bạn là hợp lý.

    Trong trường hợp của bạn Công ty bạn đã lấy ý kiến của người lao động và đa phần mọi người đồng ý về lịch nghỉ phép trên (công đoàn đồng ý). Cho nên quyết định nghỉ phép của công ty bạn là không sai, quyết định theo số đông, không thể vì một vài cá thể mà làm ảnh hưởng chung đến cả công ty được.

     
    Báo quản trị |  
  • #477812   09/12/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Theo luật thì công ty bạn đã làm đúng quy trình rồi, việc 1 cá nhân không đồng ý thì cũng không trái quy định. Công ty bạn chỉ có thể nói chuyện với cá nhân để họ nghỉ thôi, chứ 1 người đi làm, cả công ty nghỉ thì cũng không thể làm gì được mà chi trả tiền cho 1 cá nhân đó thì lại xung đột lợi ích.

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-