DanLuat 2015

Phép đi đường

Chủ đề   RSS   
  • #192537 09/06/2012

    Trongvupes

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phép đi đường

        xin chào
     
     xin cho em hỏi công ty em đang làm là doanh nghiệp nước ngoài CTy TNHH
      công nhân như chúng em có được áp dụng phép đi đường không ah. 
      quê chúng em ở Nam Định , và nếu có thì được mấy ngày.
        thân mến.
     
    3320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #192540   09/06/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3093
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn, không rõ "phép đi đường" nghĩa là gì, bạn có thể giải thích rõ ràng hơn được không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #192554   09/06/2012

    Trongvupes
    Trongvupes

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


      (số ngày đi đường được nghỉ phép)

     VD: hàng năm chúng tôi đi làm xa quê ngày tết muốn về bên gd
           xin nghỉ cty giải quyết được 7 ngày, trong khi đó thời gian từ NAM ra Bắc đi bằng xe mất tới 36h đến 38h  nghĩ là cả đi về là mất 5 ngày trên xe .
      trước kia tôi có làm qua một DNNN họ có áp dụng (số ngày đi đường được nghỉ phép) .nhưng tới Cty hiên tại chưa thông báo hay áp dụng.nên tôi nhờ pháp luật tư vấn giúp tôi.
      thân mến.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #192563   09/06/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3093
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn, theo quy định của chính phủ ở Nghị định 195-CP (năm 1994) như sau, bạn tham khảo nhé. Đây là quy định chung, áp dụng cho tất cả mọi loại hình doanh nghiệp.

    #0000ff;">Điều 9.-

    #0000ff;">

    #0000ff;">1- Theo Điều 74 của Bộ Luật lao động, thời gian sau đây được coi là thời gian làm việc của người lao động tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động để tính ngày nghỉ hàng năm:

    #0000ff;">

    #0000ff;">- .....

    #0000ff;">2. Người lao động được nghỉ hàng năm 14 ngày hoặc 16 ngày quy định tại các điểm b, c Khoản 1 Điều 34 của Bộ Luật lao động theo danh mục các công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và các vùng có điều kiện sinh sống khắc nghiệt do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành.

    #0000ff;">

    #0000ff;">3. Khi nghỉ hàng năm nếu đi bằng phương tiện ô-tô, tàu thuỷ, tàu hoả mà số ngày đi đường (cả đi và về) trên hai ngày thì từ ngày thứ 3 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm.

    #0000ff;">

    #0000ff;">4- Tiền tàu xe và tiền lương trong những ngày đi đường do người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận; đối với người lao động làm việc ở vùng xa xôi hẻo lánh (vùng núi cao, vùng sâu, hải đảo) khi đi nghỉ hàng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương cho những ngày đi đường.

     
    Báo quản trị |