phạt vì vi phạm điều khoản thanh toán

Chủ đề   RSS   
  • #431581 22/07/2016

    NgocHa11

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    phạt vì vi phạm điều khoản thanh toán

    Kính gửi TVPL,

    Cho em hỏi, nếu thời hạn thanh toán trong HĐ chỉ ghi là:" Bên A sẽ thanh toán toàn bộ giá trị HĐ sau khi hai bên tiến hành nghiệm thu, và  bên A nhận đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ". Ghi  như vậy có bị xem là chưa quy định thời hạn thanh toán không. Xin TVPL tư vấn giúp, bởi bên KBNN họ cho  như vậy là chưa quy định thời hạn thanh  toán HĐ, mà nếu vậy áp theo quy định tai luật TM, thì bên mua (don vi su dung NS) phải thanh toán cho bên bán vào thời điểm bên bán giao hàng hoặc giao chứng từ liên quan đến hàng hóa. Nên khi đơn vị , sau mấy tháng sau mới mang hồ sơ lên KBNN thanh toán, KBNN cho  là bên mua đã vi phạm điều khoản thanh toán, và họ chiếu theo khoản 2, điều 49 của NĐ 192/2013/NĐ-CP,  đòi phạt VPHC đồi với đơn vị. Vậy cho em hỏi, quan điểm của KBNN như vậy là đúng hay sai?.Xin TVPL tư vấn giúp, em  xin cám ơn!.

    Cập nhật bởi NgocHa11 ngày 23/07/2016 10:14:23 SA
     
    2797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431607   23/07/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3403
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    khoản 2 điều 49 được hướng dẫn ở thông tư 54/2014/TT-BTC như sau. Bạn hỏi kho bạc xem cơ quan bạn vi phạm ở điểm nào

    2. Hành vi lập hồ sơ, chứng từ đề nghị thanh toán các khoản chi ngân sách nhà nước không phù hợp với các điều khoản thanh toán đã được quy định trong hợp đồng hoặc phụ lục điều chỉnh hợp đồng giữa đơn vị dự toán hoặc chủ đầu tư với nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ (hợp đồng, phụ lục điều chỉnh hợp đồng phải đảm bảo không trái với các quy định hiện hành về thanh toán các khoản chi ngân sách nhà nước) quy định tại Khoản 2 Điều 49 Nghị định số 192/2013/NĐ-CP, bao gồm một trong các hành vi sau đây:

    a) Sai về giá trị hợp đồng ;

    b) Sai thời hạn thanh toán;

    c) Sai phương thức thanh toán;

    d) Sai tỷ lệ thanh toán (bao gồm cả thanh toán tạm ứng);

    e) Sai các điều khoản thanh toán khác quy định trong hợp đồng và phụ lục điều chỉnh hợp đồng.

    .

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    NgocHa11 (23/07/2016)
  • #431610   23/07/2016

    NgocHa11
    NgocHa11

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn ntdieu đã phản hồi, bên KB họ nói bên mình vi phạm thời hạn thanh toán vì theo họ, nếu HĐ chỉ ghi " Bên A sẽ thanh toán toàn bộ giá trị HĐ sau khi hai bên tiến hành nghiệm thu, và  bên A nhận đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ". Ghi như vậy  thì phải thanh toán ngay sau khi nhận đủ hóa đơn chứng từ, việc đơn vị mình mấy tháng sau  (kể từ ngày nhận đủ hóa đơn, chứng từ) mới đem lên KB làm thủ tục thanh toán là đã vi phạm thời hạn thanh toán. Như mình nói bên trên, họ chiếu theo  khoản 2, điều 49 của NĐ 192/2013/NĐ-CP, nói nếu  bên mình thanh toán chậm như vậy sẽ phải bị phạt VPHC trong lĩnh vực KB.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #431614   23/07/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3403
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Theo hợp đồng thì bên A sẽ phải thanh toán khi

    1. hai bên tiến hành nghiệm thu,

    2. bên A nhận đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ

    Như vậy phải đủ 2 điều kiện trên thì mới thanh toán được.

    Nếu hai bên đã nghiệm thu và bên A đã nhận hóa đơn chứng từ nhưng để mấy tháng sau mới thanh toán thì lúc đó là vi phạm.

    Tuy nhiên nếu bên A nhận hóa đơn chứng từ trước, nhưng hai bên chưa thể nghiệm thu được (vì bất cứ ký do gì, nhưng nếu lý do là bên B cần sửa đổi điều chỉnh hàng hóa gì đó thì sẽ dễ nói chuyện hơn) thì lúc đó vẫn chưa thể thanh toán được. Nếu chưa nghiệm thu mà bên A làm thủ tục thanh toán thì lúc đó mới là sai hợp đồng.

    Bạn xem bên bạn thuộc trường hợp nào ?

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (23/07/2016) NgocHa11 (23/07/2016)
  • #431622   23/07/2016

    NgocHa11
    NgocHa11

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn ntdieu, tuy nhiên mình còn một số vướng mắc như thế này muốn trao đổi thêm, mong bạn có thể giải thích thêm giúp mình. Thực tế  bên mình là cơ quan nhà nước nên ít nhiều có uy tín với bên bán hàng, cũng như tránh một số trường hợp vốn chưa cấp, nhưng nhiệm vụ chi vẫn phải thực hiện, sau đó được cấp tiền mới đi thanh toán, nên để thuận tiện cho việc thanh toán phía đơn vị mình, tránh trường hợp ràng thời hạn vào nhưng lại thanh toán trễ, nên hai bên đồng ý chỉ viết "  Bên A sẽ thanh toán toàn bộ giá trị HĐ sau khi hai bên tiến hành nghiệm thu, và  bên A nhận đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ". Ý bên mình hiểu là,  như vậy bên mình sẽ thanh toán nhưng không bị ràng buộc về mặt thời gian. Theo luật thương mại  nói " nếu không có thỏa thuận thời hạn thanh toán" thì thời điểm thanh toán mới ngay sau khi bên bán giao hàng, hoặc ngay sau khi nhận hóa đơn hàng hóa, còn đây hai bên có thỏa thuậnnhưng không ấn định một thời hạn cụ thể. Miễn bên bán không kiện tụng gì, thì bên mình mấy tháng sau thanh toán cũng đâu có gọi là vi phạm HĐ. Mình hiểu như vậy, không biết liệu có hiểu sai không, bạn có thể giúp mình giải thích thêm không.? mình cám ơn.

    Cập nhật bởi NgocHa11 ngày 23/07/2016 03:00:02 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #431640   23/07/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3403
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Suy nghĩ của tôi cũng y chang như của bạn NgocHa11. Nghị định 192/2013 được sinh ra là để trừng phạt những hành vi làm thất thoát hay ảnh hưởng đến vốn của nhà nước. Trường hợp của cơ quan bạn thì đang làm có lợi cho vốn của nhà nước, kho bạc này chắc muốn vạch lá tìm sâu hay sao đó

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    NgocHa11 (24/07/2016)