Phạt vi phạm hợp đồng xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #490987 04/05/2018

    hoanganhthu.277

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2017
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    Phạt vi phạm hợp đồng xây dựng

    Xin các anh/chị chị tư vấn giúp.

    Doanh nghiệp e ngành nghề kinh doanh chính là xây dựng.

    Khi ký kết các Hợp đồng xây dựng với đối tác không sử dụng vốn nhà nước thì mức phạt vi phạm Hợp đồng tối đa là bao nhiêu ạ?

    E cảm ơn.

     
    2572 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanganhthu.277 vì bài viết hữu ích
    trang_u (04/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490991   04/05/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44588
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1679 lần


    Là 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm nhé bạn hoanganhthu.277,bạn có thể xem bài viết này

     
    Báo quản trị |  
  • #490993   04/05/2018

    hoanganhthu.277
    hoanganhthu.277

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2017
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều 146. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng, bồi thường thiệt hại do vi phạm và giải quyết tranh chấp hợp đồng xây dựng – Luật Xây dựng 2014

    1. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng phải được các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng.

    2. Đối với công trình xây dựng sử dụng vốn nhà nước, mức phạt hợp đồng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm. Ngoài mức phạt theo thỏa thuận, bên vi phạm hợp đồng còn phải bồi thường thiệt hại cho bên kia, bên thứ ba (nếu có) theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan khác.

    Mình nghĩ chỉ các công trình sử dụng vốn nhà nước thì mới là 12%, còn công trình ko sử dụng vốn nhà nước thì vẫn là 8% theo luật thương mại thôi nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #490995   04/05/2018

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3536)
    Số điểm: 109378
    Cảm ơn: 401
    Được cảm ơn 4330 lần


     

    hoanganhthu.277 viết:

     

    Điều 146. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng, bồi thường thiệt hại do vi phạm và giải quyết tranh chấp hợp đồng xây dựng – Luật Xây dựng 2014

    1. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng phải được các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng.

    2. Đối với công trình xây dựng sử dụng vốn nhà nước, mức phạt hợp đồng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm. Ngoài mức phạt theo thỏa thuận, bên vi phạm hợp đồng còn phải bồi thường thiệt hại cho bên kia, bên thứ ba (nếu có) theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan khác.

    Mình nghĩ chỉ các công trình sử dụng vốn nhà nước thì mới là 12%, còn công trình ko sử dụng vốn nhà nước thì vẫn là 8% theo luật thương mại thôi nhỉ?

     

     

    Chào bạn, đúng là nếu không "sử dụng vốn nhà nước" thì mức phạt tối đa sẽ không phải là 12% mà do hai bên thỏa thuận (không có mức trần, áp dụng theo Khoản 1 Điều 146)

    Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 04/05/2018 08:55:17 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    hranamcong (29/06/2018)
  • #491012   04/05/2018

    hoanganhthu.277
    hoanganhthu.277

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2017
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình cũng thắc mắc, đối với HĐ xây dựng mà các bên ko sử dụng vốn nhà nước thì có áp dụng mức phạt tối đa 8% không? Vì đây cũng là HĐ thương mại mà.

    Và nếu Hợp đồng thỏa thuận mức phạt cao hơn mức tối đa của pháp luật quy định thì khi xảy ra vi phạm HĐ thì chỉ áp dụng mức phạt tối đa theo luật định có đúng không ạ?

    Cập nhật bởi hoanganhthu.277 ngày 04/05/2018 11:16:06 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #493603   05/06/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 56 lần


    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn Luật Gia phát xi giải đáp như sau:

    Căn cứ điều 146 Luật xây dựng 2014 và Điều 300, Điều 301 Luật thương mại 2005

    Mức phạt vi phạm sẽ do các bên tự thỏa thuận. Đối với trường hợp của bạn vì bên đối tác không sử dụng vốn nhà nước nên việc mức phạt sẽ áp dụng theo luật thương mai là không quá 8% giá trị hợp đồng.

    Phạt vi phạm chỉ được áp dụng nếu các bên có thỏa thuận phạt vi phạm được ghi trong hợp đồng. Vì vậy, bạn cần lưu ý khi khi giao kết hợp đồng nhé!

    Trân trọng!.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #494948   24/06/2018

    Kimhang1302
    Kimhang1302
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1235
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 20 lần


    Về chế tài phạt vi phạm hợp đồng, Luật xây dựng có quy định như sau:

    “Điều 146. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng, bồi thường thiệt hại do vi phạm và giải quyết tranh chấp hợp đồng xây dựng

    1. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng phải được các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng.

    2. Đối với công trình xây dựng sử dụng vốn nhà nước, mức phạt hợp đồng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm. Ngoài mức phạt theo thỏa thuận, bên vi phạm hợp đồng còn phải bồi thường thiệt hại cho bên kia, bên thứ ba (nếu có) theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan khác.”

     

     

     
    Báo quản trị |